ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องการครอบครูครับ  (อ่าน 1837 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
อยากทราบว่าทำไมบางคนหลังจากสักแล้ว การครอบครูไม่เหมือนกัน
บางคนแป๊บเดียว บางคนนานกว่า บางคนของขึ้น บางคนของไม่ขึ้น ทั้งที่มาจากอาจารย์ท่านเดียวกัน วันเดียวกัน
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องการครอบครูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 12:40:27 »
เรื่องนานไม่นาน ก็คงแล้วแต่บทพระคาถาที่พระอาจารย์นั้นๆ ประสิทธิ์ให้แก่ผู้ทีไปครอบล่ะครับ อาจจะเหมือนกันหรือต่างกันไป ผมเองไม่สามารถชี้ชัดได้

ส่วนเรื่องบางคนขึ้นบางคนไม่ขึ้น อันนี้มีคนพ๔ดมามากมาย  เอาเป็นว่า บางคนจิตตั้งมั่นรับ ศรัทธาแน่วแน่ครับก็อาจขึ้นได้หรือเร็ว (คนเคยขึ้นมาแล้ว ยังไงก็มักขึ้นครับถ้าไม่อั้นไว้)
หรืออีกกรณีที่เขาว่ากันคือ จิตอ่อนครับ 

ประมาณนั้นครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ที_lowrider

• กดเป็นโดด Hydraulic & Air suspension Car Thailand
  • ปัญจมะ
  • Young Engineer
    • MSN Messenger - kalakaloa@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องการครอบครูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 12:52:37 »
ขึ้นอยู่กับหลายๆปัจจัยครับ

ปัจจัยที่สำคัญ คือ ตัวบุคคลครับ จิตอ่อน จิตแข็ง ไม่เหมือนกันครับ

แต่ของที่ครู อาจารย์แต่ละท่านให้ ดีแน่นอนครับ :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 พ.ค. 2552, 01:07:24 »
จะสั้นหรือยาวไม่สำคัญครับ อาจารย์ท่านเมตตาลูกศิษย์ทุกคน แล้วเราล่ะครับเคารพและระลึกถึงครูบาอาจารย์บ้างหรือเปล่า
ส่วนเรื่องของขึ้นนานไม่นานนั้น ก้อยู่ที่จิตของแต่ละบุคคลในขณะนั้น ว่าจิตสมาธิตั้งมั่น หรือจิสมาะอ่อนไหว
ของขึ้นหรือไม่ขึ้นนั้น ไม่ได้มีผลดีหรือผลเสียใดๆเลย ขึ้นอยู่ที่ตัวเราเองจะรักษาของดีนั้นให้อยู่กับเราได้ตลอดไปหรือไม่เท่านั้นเองครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา