หมวด มิตรไมตรี > รวมสมาชิก (มิตรไมตรี)

แร่บางไผ่ยังมีอยู่จริงหรือ?

<< < (3/3)

bughum31:
พระปิดตาแร่บางไผ่ที่วัดนครอินทร์ ติดสะพานพระราม5 คืดว่ายังมีให้บูชาอยู่นะครับ ผมได้มา1องค์ สุดยอดครับ

~@เสน่ห์เอ็ม@~:

--- อ้างจาก: ack01 ที่ 24 เม.ย. 2550, 07:49:48 ---ปิดตายันต์ยุ่งแร่บางไผ่ ของหลวงปู่จัน วัดโมลี โอกาสจะได้เห็นของจริงยังยากเลยครับ...

มีบุญได้แค่ปิดตาแร่บางไผ่ของวัดนครอินก็บุญสำหรับผมแล้วล่ะ แหะๆ..

บทความดีมากเลยครับได้ความรู้มากๆเลย...

--- End quote ---

ขอบคุณสำหรับ บทความ ครับ

ตามที่พี่แอ็กบอกหละครับ ...... หาชมได้ยากจริงๆ เก๊ก็เยอะ แต่ทำไม่เหมือน
ขอบคุณครับ

ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์):
ที่วัดบางจาก นนทบุรี ตอนนี้ หลวงพ่อเปรื่องท่านก็ทำครับผม แร่บางไผ่  :015:

หมูทองแดง T_T:
จริงครับที่วัดนครอินทร์ ก็มี น่าจะยังมีให้เช่าอยู่นะผมเคยเช่าเมื่อปีที่แล้ว

ผมเคยไปขอแร่เป็นๆ(ยังไม่ได้หุง)ที่วัดสามง่าม(จ.นนทบุรี) มาเลี้ยงดู ขอกับหลวงพี่ท่านหนึ่ง เดิมที่คิดว่าท่านน่าจะไม่ให้แต่ลองขอดูท่านกลับให้ เลยเดินตามไปดูปรากฎว่ามีอยู่ในตุ้มขนาดใหญ่สามใบ ในนั้นมีก้อนแร่จำนวนมาก และก็มีน้ำท่วมก้อนแร่ ลักษณะเป็นก้อนสีแดงอิฐ ท่านให้มา๒ก้อน และบอกว่าให้เลี้ยงด้วย
น้ำคาวปลา แรกๆก็คิดเหมือนคุณว่าต้องเป็นของ แบบ....นั้น แต่ถามลึกเข้าก็รู้ว่าเป็นน้ำที่ใช้ล้างปลาที่ใช้ทำกับข้าว แต่ต้องระวังไม่ให้น้ำแห้ง ไม่งั้นเค้าจะตาย เลี้ยงดีๆ เค้าจะขยายตัวและงอก 
          แต่ปัจุบันผมเลี้ยงไม่รอด :043: เหอแรกๆ ดูไปนานๆก็ไม่เห็นอะไร วันนึงเบื่อเอาไปใส่ตู้ปลาไว้ น้องสาวล้างตู้ปลาเอาแร่ออก แห้งตายครับไม่ต่างกับก้อนหินมีน้ำหนักเบา เสียดายจัง
          ศึกษาลึกไปจึงรู้ว่าแร่บางไผ่จริงๆหลวงปู่จันท่านก็ไม่ได้ไว้ ตัวแร่เค้ามีญาณรู้ว่าจะมีคนมาจับตัว เลยหนีไปก่อน ที่ได้คือขี้แร่บางไผ่เท่านั้น หลวงปู่จันเลยนำมาใช้สร้างพระปิดตา  คิดดูเองนะขนาดขี้แร่  ยังเหนียวขนาดเป็นตำนานปิดตาแร่บางไผ่ (ข้อมูลตกหล่นผิดพลาดขออภัยด้วยครับพี่ๆ) 05; 06;

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version