ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยดูพระรอดให้หน่อยครับ พิมพิ์อะไร มีที่มาหรือไม่  (อ่าน 1167 ครั้ง)

ออฟไลน์ seebycat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
พระค่อนข้างดูยากหน่อยนะครับ เนื่องจากมีตำหนิทำให้พระไม่สมบูรณ์
แต่รวมๆแล้วก็น่าศึกษาดี จึงเอามาให้ชมเผื่อได้คำแนะนำดีๆจากสมาชิกของเว็ปวัดบางพระ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ม.ค. 2555, 01:27:34 โดย seebycat »

ออฟไลน์ ต้น พระงาม

• ตติยะ
สวัสดีครับ ตามรูปพระรอดที่ให้มา ตัวผมเองดูแล้วน่าจะเป้นพระรอดหลวง ครับ กรุวัดมหาวันครับ พระได้ผ่านการใช้มามาก ทำให้มีสีที่องค์พระเป็น 2 สี :093:
ศัรธาก็มีความหมาย ไม่ศรัธาก็ไม่มีความหมาย

ออฟไลน์ seebycat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สวัสดีครับ ตามรูปพระรอดที่ให้มา ตัวผมเองดูแล้วน่าจะเป้นพระรอดหลวง ครับ กรุวัดมหาวันครับ พระได้ผ่านการใช้มามาก ทำให้มีสีที่องค์พระเป็น 2 สี :093:

ขอบคุณมากครับ แต่ผมพึ่งเขย่าดูจึงรู้ว่ามันเป็นพระกริ่ง
เหมือนกับกริ่งคลองตะเคียน แต่องค์พระไม่มีอัขระ แต่มีคล้ายๆหัวอุใต้ฐานองค์พระ
คุณ ต้น พระงาม พอทราบรายระเอียดเพิ่มเติมให้ผมไปต่อยอดศึกษาต่อไหมครับ