ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติปู่ฤาษีหน้าวัวหรือตาวัว  (อ่าน 41886 ครั้ง)

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ประวัติปู่ฤาษีหน้าวัวหรือตาวัว เดิมที่เป็นพระสงฆ์ตาบอดอยู่เมือศรีเทพ (ปัจจุบันอยู่ในจังหวัดลพบุรี) แต่ชอบเล่นแร่แปรธาตุท่านพยายามหาตำราสูตรต่างๆมาและตำราที่สร้างสรรค์ขึ้นเองเพื่อต้องการสิ่งที่วิเศษ จนท่านสามารถสร้างปรอทขึ้นมาท่านดีใจมาก จนทำปรอทตกลงที่ถ่ายมูลท่านหายังไงก็หาไม่เจอให้ลูกศิษย์หาก็กลัวมันรู้ จึงปิดปากเงียบจนลูกศิษย์คนหนึ่งไปพบแสงสีเขียวประหลาดเข้า จึงวิ่งแจ้นไปบอกหลวงตาท่านดีใจมากจึงรีบไป
บอกให้ลูกศิษย์หยิบขึ้นมาเลอะช่างมันเดี้ยวล้างได้ และก็เก็บใส่โถน้ำผึ้งของวิเศษต่อท่านท่านก็ขุ่นคิดว่า เออ เราก็มีของวิเศษอยู่แล้วทำไม
ไม่รักษาโรคตาบอดซะเลยละ ท่านจึงใช้ให้ลูกศิษย์คนเดิมไปหาลูกตามาเจ้าลูกศิษย์หาเท่าไรก็หามไม่เจอ จนไปเจอลูกตาวัวเข้าจึงควักออกมาให้หลวงตา พอท่านใช้อำนาจปรอทวิเศษของท่านเกิดอภินิหาร
ตาของท่านที่บอดกลับมองเห็นอีกครั้ง ท่านดีใจมากแต่ซักพักท่านก็ต้องตกใจ เมื่อมองหน้าที่กระจกใบหน้าจากคนก็กลายเป็นหน้าวัว
ฝ่ายต้องขอโทษท่านอย่างมาก แต่หลวงตาก็ให้อภัยและก็คิดว่า
เฮอ ต้องเพศลาจากการเป็นสงฆ์แล้วสิเรา เพราะกฏห้ามสัตว์เดียรฉานบวชเป็นพระ ท่านจึกสึกจากการเป็นพระมาบวชฤาษีแทน จึงมีชื่อว่า พระฤาษีตาวัวหรือหน้าวัว เข้าป่าสร้างอาศรม บำเพ็ญตบะ
และคิดค้นสร้างสรรค์และแสวงตำราเล่นแร่แปรธาตุใหม่ๆ จนพบกลุ่ม 10 ฤาษี โดยมี ฤาษีพิลาไลย ฤาษีตาไฟ เป็นใหญ่ จึงของอาศัยอยู่ด้วยๆจาก10เป็น11ด้วยท่านเคยเป็นพระจึงมีตบะ เหนือฤาษีองค์อื่น และมีความสามารถในการเล่นแร่แปรธาตุทั้งเชิงตำราเชิงคิดสร้างสรรค์เอง ในปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นหมอหรือนักเคมี จะบูชาพระฤาษีตาวัวหรือหน้าวัวกันไม่น้อย ท่านจัดว่าเป็นฤาษีของไทยทีมีชื่อเสียงมากที่สุดในสยาม

อ่านเจอมาก็เลยนำมาลงเพื่ออาจจะเป็นประโยชน์ต่อๆไปครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ประวัติปู่ฤาษีหน้าวัวหรือตาวัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ต.ค. 2549, 04:48:46 »
 :053:? ขอบจัยมากเลย? เคน  เคยอ่านเจอทีนึงแล้วไปหาใหม่? หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ?
อยากได้มานานแล้ว........
:053:
? ?
แทง ยู? ?:060:
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบ: ประวัติปู่ฤาษีหน้าวัวหรือตาวัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ต.ค. 2549, 04:50:47 »
เอาไว้เดี๋ยวจะจัดให้ท่านพี่อีกระลอกนะครับ :006: :006: :006:

ออฟไลน์ ออมสิน

• ตติยะ
  • หวัดดีก๊าบ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 01:21:09 »
ชอบครับ หาประวัติมาอีกดิครับ จะรออ่าน

อยากไปSomeMonk Temple

ออฟไลน์ tumkk

• ปัญจมะ
  • อิเล็กทรอนิกส์อุตฯ
    • MSN Messenger - mama.ka@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 ต.ค. 2549, 05:38:02 »
เดี๋ยวผมจะรออ่านอีกนะครับ
การสงคราม
ยิ่งไม่ใช้กำลังยิ่งวิเศษ
พึงใช้สติปัญญาให้มากกว่าใช้กำลัง

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ต.ค. 2549, 11:49:12 »
ช่วยลงประวัติฤาษีตาไฟที่คับ 

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ อธิป พิมพันดี

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 02:21:11 »
ชื่อจริงของท่านคือปู่เพชรฉลูกัณฑ์นะคับเรียกอย่างนี้จะเพราะกว่านะคับส่วนปู่ฤาษีตาไฟนั้นเป็นอาจารย์คนแรกของพระพุทธองค์ของเรานี่ไงคับและเป็นร่างแปลงของพระศิวะของเราๆนี่เอง(ในปางของพ่อแก่น่ะครับ)
 :059:

ออฟไลน์ อธิป พิมพันดี

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 02:28:52 »
ผมไม่ได้อวดรู้ถ้าพูดไม่ถูกใจใครบางคนขออภัยอย่างสูงนะครับปู่ฤาษีนั้นมีปู่ฤาษีนารายณ์ซึ่งเป็นบรมครูสูงสุดในฝ่ายปฏิบัตินะครับส่วนฝ่ายรบนั้นจะเป็นปู่ฤาษีพิลาพซึ่งชำนาญด้านรบมากที่สุดและเป็นที่1ในฝ่ายรบครับใน108องค์จะเก่งคนละอย่างเลยครับแต่ทุกอย่างจะเกื้อหนุนกันเองในฐานะศิษย์พ่อแก่คนนึงขอพูดเป็นวิทยาทานน่ะครับไม่ได้อวดรู้คับผมขอบพระคุณมาก