ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรบกวนถามเรื่องการห้อยพระครับ  (อ่าน 2637 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucifer

• ทุติยะ
  • **
ถ้าห้อย3 องค์ จะต้องมีระดับเหมือนการจัดหิ้งพระรึปล่าวครับ เช่น เทวดา จะต้องอยู่สูงกว่า พระสงฆ์ อะไรแบบนี้รึปล่าวครับ
ถ้ามีระดับจะต้องห้อยที่อยู่ตรงกลางหรืออยู่ด้านบนระดับสูงกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2550, 10:08:00 โดย เว็บ... »

ออฟไลน์ Lucifer

• ทุติยะ
  • **
Re: อยากรบกวนถามเรื่องการห้อยพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค. 2549, 11:25:35 »
ถ้ามีระดับสี แดง เหลือง น้ำเงิน สีไหนควรระดับสูงกว่าสีไหนครับ

Hack

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากรบกวนถามเรื่องการห้อยพระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ม.ค. 2549, 04:00:15 »
ที่ผมเคยเห็นของคุณตาผมนะคับ ท่านบอกว่าจุดสีน้ำเงินจะห้อยพระพุทธเสมอ  (ถ้ามีหลายองค์นะครับ) ถ้าจะห้อยองค์เดียวก็แล้วแต่ครับ