ผู้เขียน หัวข้อ: + + + ประกาศ เรื่องการโพสรูปที่เหมาะสม + + +  (อ่าน 3999 ครั้ง)

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ช่วงนี้ไข้หวัดกำลังระบาดมาก ระวังตัวและรักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

ช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา เว็บบอร์ดเรามีจำนวนสมาชิก เพิ่มขึ้นหลายท่าน วันนี้ผมจึงมาขอความร่วมมือ

ในเรื่องการนำรูปมาโพส ให้ย่อขนาดของรูป และตกแต่งตัดรูป(cut,crop)โดยใช้โปรแกรมตกแต่งรูปภาพ

หรือถ่ายรูปเฉพาะบริเวณรูปยันต์เท่านั้น เพื่อความเหมาะสม และป้องกันการละเมิดสิทธิส่วนบุคคล

(copy รูปภาพไปใช้งานในทางที่ไม่ดี) และเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์ต่างๆอันที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

ตัวอย่างรูปที่ยังไม่ได้ใช้โปรแกรมตกแต่งตัดรูป(cut,crop)

ตัวอย่างรูปที่ตกแต่งตัดรูป(cut,crop)ด้วยโปรแกรมแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 12:13:28 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ saranpo

• ตติยะ
สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
รับทราบ และ ปฏิบัติ ครับผม เพื่อความเหมาะสมและ ป้องกันการนำไปใช้ในทางที่ไม่ดี ไม่เหมาะสม เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

ขออนุญาติ เพิ่มเติมข้อมูล นิดหน่อยครับ

สำหรับท่านที่รู้แล้วหรือทำเป็นแล้ว หรือ เคยได้อ่านมาแล้วก็ต้องขอ อภัย ไว้ ณที่นี้ด้วย

แต่สำหรับท่านที่ยังไม่รู้ หรือ ยังไม่เคยทำ หรือ ยังไม่อ่านวิธีการเหล่านี้ที ผมขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูลดังต่อไปนี้ครับ

-----------------------------------------------------------------------------

ACDSee วิธีตัดภาพ โดย Crop

ใช้ Crop ตัดภาพ โดยโปรแกรม ACDSee ภาพจะออกมาสวยต้องมีขนาด 4:5 บางท่านอาจจะยังไม่มีวิธีตัดภาพดีๆ ลองนำวิธีนี้ไปใช้ดูครับ

เริ่มแรกนะครับ ให้เลือกภาพที่ท่านต้องการจะนำลงร้านค้า เมื่อเลือกแล้วจะขึ้นดังภาพ
เลข 1 คือ ภาพที่ท่านเลือกไว้
เลข 2 คือ เครื่องมือ Crop
ให้ท่านกดตรง เลข 2 ก็จะขึ้นดังภาพต่อไป

เมื่อท่านกด Crop แล้ว ก็จะขึ้นดังภาพนี้
ให้ท่านติ๊ก ตรงเลข 1 เมื่อท่านติ๊กแล้วท่านจะสามารถเลือก เลข 2 ได้
เลข 2 จะเอาไว้ Fix ขนาด ให้ท่าน เลือก 4x5 ( เพื่อที่จะให้ขนาดภาพโชว์หน้าร้านค้าออกมาสวยงาม )
เมื่อท่านเลือก เลข 2 แล้วให้ท่านติ๊กตรง เลข 3 ออก เพราะว่า ถ้าไม่ติ๊กออก กรอบที่ต้องการCropจะเป็นแนวนอน
เมื่อท่านติ๊กตรง เลข 3 ออกแล้ว ท่านก็กำหนดกรอบตามความต้องการของท่านเพื่อให้ภาพออกมาสวยงาม ตรงเลข 4
เมื่อท่านกำหนดเรียบร้อยแล้วท่านก็กด Done ตรงเลข 5
ท่านก็จะได้ขนาดที่ท่านตัดเรียบร้อยแล้วเป็นอันเสร็จเรียบร้อย ดังรูปต่อไป

เมื่อท่าน Crop เสร็จแล้ว ภาพก็จะออกมาดังรูปนี้
เลข 1 คือภาพที่ท่านได้ Crop เป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่บางภาพอาจจะมีขนาดภาพที่ใหญ่เกินไป จึงต้องทำการ resize
โดยกดที่ เลข 2 เพื่อทำการ resize
เมื่อกดเลข 2 ก็จะขึ้นดังภาพต่อไป

เมื่อท่านกด resize แล้วก็จะขึ้นดังภาพ
ให้ท่านติ๊กตรงเลข 1 และปรับขนาดตามที่ท่านต้องการ เช่น ถ้าท่านต้องการ 400*500 px ท่านก็ปรับใส่ต้องช่องนั้นได้เลย
เมื่อท่านใส่ขนาดที่ต้องการแล้ว หมายเลข 2 จะแสดงภาพที่ท่านได้มีการลดขนาด
เมื่อปรับขนาดเสร็จเรียบร้อยแล้วให้ท่านกด Done ตามหมายเลข 3
ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยในการลดขนาด

เมื่อท่าน Crop และ Resize แล้ว
หมายเลข 1 ก็จะแสดงภาพที่ท่านได้ crop and resize เรียบร้อยแล้ว
ให้ท่านกด save ภาพ ตรงเลข 2 ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยทุกอย่าง..
ท่านสามารถเลือกขนาดของภาพตามที่ต้องการ มาตราส่วนของร้านค้าออนไลน์ที่กำหนดค่าไว้ ขนาดภาพเท่ากับ กว้่าง x สูง ดังนี้.. 1..400 X 500 px

2..480 x 600 px

3..500 x 625 px

4..560 x 700 px

5..600 x 750 px

6..640 x 800 px

ขออนุญาติลและขอขอบคุณแหล่งที่มาของข้อมูล : เว็บ-พระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ย. 2553, 07:05:00 โดย เผ่าพงษ์พระกฤษณะ »

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
รับทราบครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่โองการด้วยครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
ถ่ายรูปแค่รอยยันต์พองาม ก็พอ  :015: :016:
ขอบคุณพี่เผ่าพงษ์พระกฤษณะด้วยครับที่สอนวิธีตัดภาพ แต่ผมตัดในโฟโต้สแคป อิอิ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
รับทราบครับ  :054:

ออฟไลน์ mechanic

• ฉัฏฐะ
  • *
รับทราบ ขอบคุณครับ  :015:
คนดีเท่านั้นที่พระท่านจะคุ้มครอง

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
รับทราบครับผม
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณท่านโองการยันนะรังสี สำหรับประกาศขอความร่วมมือครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ag

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณครับ
acd see programสามัญประจำคอมฯ
ถ้าท่านใดไม่มี ใช้ program paint ก็ได้หลักการคล้ายกัน
มีมากับ windows อยู่แล้วครับ
ag jhongle

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ตอบ: + + + ประกาศ เรื่องการโพสรูปที่เหมาะสม + + +
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 12 ก.ย. 2553, 09:43:25 »
รับทราบครับและจะนำไปปฏิบัติ ครับผม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: + + + ประกาศ เรื่องการโพสรูปที่เหมาะสม + + +
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 12:35:00 »
ขอบคุณพี่โองการที่แจ้งข่าวครับ

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ก.ย. 2553, 04:29:51 »
ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างแจ้ง
เยี่ยมยุทธครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ hackerneo1

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มี.ค. 2554, 02:40:27 »
รับทราบครับผม  :016: :016:

ออฟไลน์ ออฟชัง

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เม.ย. 2554, 07:20:12 »
พีคับสวยมากคับ