ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่สุข ธัมมโชโต วัดโพธิ์ทรายทอง จ.บุรีรัมย์  (อ่าน 26847 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

ประวัติสังเขป
ท่านเป็นบุตรของ นายโฮ นางแฮม ยอดเยี่ยมแกร
เกิดเมื่อ วันอาทิตย์ที่ 5 เมษายน 2421 ตรงกับแรม 5 ค่ำ เดือน 5 ปีเถาะ ณ บ้านละหารทราย
บรรพชา เมื่อ อายุ 17 ปี ณ วัดโพธิ์ทรายทอง
อุปสมบท วันพุธที่ 20 พฤษภาคม 2442 ตรงกับขึ้น 1 ค่ำ เดือน 7 ปีกุน ณ วัดโพธิ์ทรายทอง
มรณภาพ วันที่ 31 ธันวาคม 2515 สิริรวมอายุ 95 ปี

วัตถุมงคลที่ท่านได้สร้างเอาไว้ มีอยู่ด้วยกันหลายชนิด เช่น เหรียญรุ่นต่าง ๆ พระเนื้อผงรุ่นต่าง ๆ
ล็อกเกต รูปถ่ายหลังตะกรุด รูปถ่ายกรอบกระจก แหวน พระหล่อ ตะกรุด ผ้ายันต์ กระดาษยันต์ สีผึ้ง เป็นต้น

รูปหล่อหลวงปู่สุข ที่ได้รับความนิยม คือ รุ่นที่ท่านสร้างและนำไปแจกที่วัดหนองติม ปี 2498 และปี 2500 (ออกวัดโพธิ์ทรายทอง)
รุ่น ปี 2512 ออกวัดชิโนรส รุ่นปี 2513 มีทั้งออกวัดโพธิ์ทรายทอง และวัดโพ (โคราช)
รุ่นปี 2514 แจกวัดแจ้งใน (โคราช) เป็นต้น

พุทธคุณที่เล่าสืบทอดกันมา เด่นทาง เมตตามหานิยม

มีภาพมงคลวัตถุของท่านที่น่าพิสมัย นำมาให้ชมกันครับ

เขาเรียกกันที่บุรีรัมย์ว่า รูปสอยดาวหลังตะกรุด(ยืมภาพมาจาก DD-PRA.COM ครับ)
ส่วนข้างล่างเป็นพระผง เหรียญ(ออกในปีต่างๆ กันตามที่ปรากฏที่หลังเหรียญ) และรูปหล่อของท่าน ครับ

ขอบคุณภาพชุดนี้จาก...www. moohin.com
ขอบคุณที่มา...http://forum.ampoljane.com/index.php?

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
... :058:..เอ๊ะอะอะไรก็ยืมภาพ..ยืมภาพ...
...อยากเห็นพระเครื่องของพี่ธรรมมะรักโขจังเล้ย..... :025:..กราบหลวงปู่ด้วยครับ... :054:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณสำหรับประวัติหลวงปู่สุข ด้วยครับ ขอกราบนมัสการหลวงปู่ด้วย   :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการหลวงปู่สุข ครับ..

...ขอบคุณพี่ธรรมะรักโขสำหรับภาพและประวัติของหลวงปู่ครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
... :058:..เอ๊ะอะอะไรก็ยืมภาพ..ยืมภาพ...
...อยากเห็นพระเครื่องของพี่ธรรมมะรักโขจังเล้ย..... :025:..กราบหลวงปู่ด้วยครับ... :054:

อยากเห็นจริงๆเหรอ...ท่านโรนัลโด้...ลองชมดู...พระที่ห้อยใช้ติดตัวนะครับ
ขออภัยรูปไม่ค่อยชัด...วันหลังต้องขอยืมกล้องท่านโรนัลโด้...แล้วละครับ...อิ อิ อิ  :095:

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ...ขอบคุณครับ