ผู้เขียน หัวข้อ: ตอบที่อยากรู้...อยากเตรียมตัวเอาไว้...เพราะเป็นมือใหม่  (อ่าน 2198 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bovy_583

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ถ้าจะสักต้องอายุเท่าไหร่ค่ะ แล้วถ้าสักไปแล้วเวลามีประจำเดือนต้องทำไงค่ะ  ของจะหลุดป่าว
แล้ว...ที่บอกว่าห้ามกินของเหลือเดนอะเกี่ยวกับว่าใช้ของที่เค้าไม่ใช้แล้วเอามาให้รึป่าวค่ะ เช่น มือถือที่ไม่ใช้แล้วเอามาให้ หรือ พวกเสื้อผ้าหรือของกินที่มีคนซื้อมาให้หนึ่งแล้วหนึ่งไม่เอาเลยเอามาให้สองอะไรประมาณเนี้ยค่ะจะเป็นอะไรมั้ย แล้วถ้าสักแล้วให้คนอื่นเล่นหัวได้ป่าวหรือให้คนอื่นขี่หลังหรือนอนตักคนอื่นได้รึป่าวค่ะ แล้วสะพานหัวเดียวคืออะไรค่ะ พี่ๆๆหรือคนที่รู้ช่วยบอกทีนะค่ะ ขอบคุณไว้ล่วงหน้าค่ะ :054:

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบหั้ยครับ
- เด็กๆๆสักน้ำมันได้ครับ ถ้าสึกหมึกต้องอายุ20ปีขึ้นไปครับ
- ประจำเดือนไม่เกี่ยวกันครับ ไม่เป็นรัย
- ของเหลือเดนคือของที่กินต่อจากผู้อื่นเช่นเค้ากินเหลือไว้แล้วไม่กินแล้วเราไปกินต่อถือว่าของเหลือเดนครับ
- ส่วนมากคนที่สักมาจะไม่อยากให้เล่นหัวครับ แต่สำหรับผมไม่ถือแต่ไม่เล่นจะดีกว่า ห้ามตบครับ ถ้าสักหลังห้ามขี่หลังครับมันเป้นการค่อมลายสักทำให้เสื่อมครับ
- สะพานหัวเดียวคือโป๊ะเรือ ประมาณนี้ครับ ที่เค้าเรียกว่าสะพานหัวเดียว
  :015: :015:

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
สักนะจ้า ม่ายช่ายแปะ สติ๊กเกอร์ ของจะหลุดม่ายหลุดอยุ่ที่ตัวเรามากกว่า ตอนแรก บีเองก้อคิดมากเรื่องของหลุดเหมือนกัน แต่ตอนนี้ไม่แล้วล่ะ ถ้าเรายังศรัธทรา สิ่งๆนั้นอยูมันก้อจะอยู่คุ้มครองเราตลอดไป ทำแต่เรื่องดีๆ อย่าไปทำเรื่องเสียๆหายๆ รับรองของจะอยู่กับตัวเราไปจนวันตาย ;)

{{{{{{{{{{{{{{{{{{{{~ถ้าแน่ไม่ได้ดูที่ตัว แต่ดูที่ใจ~}}}}}}}}}}}}}}}}}}}}

ขออภัยหากคำที่ใช้ไปดูไม่เหมาะสม และก้าวร้าวค่ะ

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
ยังเด็กสักน้ำมันดีกว่าครับ ถ้าสักหมึกตอนเด็กๆแล้วโตไปจะไม่สวยเพราะว่า ผิวหนังของเด็กยังน้อยอยู่เมื่อโตขึ้นผิวหนังก็จะโตขึ้นตามกัน ถ้าสักหมึกมามันก็จะไม่สวยเส้นคมๆอาจจะเป็นเส้นใหญ่ๆมองไม่ถนัด

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
สะพานไม้หัวเดียว ..
...ถ้าจะเอาความหมายกันจริงๆแล้ว ไม่ใช้ สะพานทั่วๆ ไปแบบที่ใครเข้าใจคราบ.....คนโบราญ บอกเอาไว้ว่า สะพานไม้หัวเดียว คือ ไม้ 1 ท่อน วางพาดผ่านเพื่อเอาไว้ใช้เป็น ทางเดิน...ดังนั้นจะคุณจะเอาความหมายที่แท้จริง ของ สะพานไม้หัวเดียว  สะพานไม้ 1 ท่อน (หัวเดียว) ที่วางพาดผ่าดผ่านเป็นทางเดิน นั้นละคือ ความหมาย ของ สะพานไม้หัวเดียวคราบ..............
..สักไปแล้ว ผมมีข้อเสนอแนะซักนิดคราบ  ผมไปอยู่ วัดบางพระ มา10 กว่าวัน ได้สอบถาม ท่านอาจารย์ ท่านได้บอกเอาไว้ว่า ....ทุกอย่างแล้วของการสักยันต์ อยู่ที่ใจ เป็น สำคัญ คราบ...
...ข้อห้ามต่างๆ ข้อ ปฏิบัติต่างๆ ที่มีและห้ามเอาไว้ มีไว้เพื่อทำให้คนเป้นคนดีคราบ....(ทุกอย่างที่สุดแล้วอยู่ที่คราบ ...อาจารย์ท่านบอก มา).....

*** แต่ ไม่ใช้ฟังหรืออ่านบทความนี้ไปแล้ว จะเลิกถือ เลิกปฏิบัติข้อห้ามต่างๆ น่ะคราบ อย่าลืม ว่า พระคุ้มครอง คนดี คราบ ***

ของแบบนี้ ต้องเรียนรู้จาดตัวเองคราบ แล้วคุณ จะเข้าใจได้แจ่มแจ้ง มากกว่าฟังคำบอกเร่าจากคนอื่นคราบ.............
.....ใหม่ๆผม สักยันต์ ผมก้มีข้อสงสัย แบบ คุณๆ ท่านๆ ทั้งหลาย ได้ถามมานี้ละคราบ......พอเวลามันผ่านไปนานวันเข้า ...เรื่องบางเรื่อง ได้พิสูตรกับตัวเองบ้าง ครูบาอาจารย์ สั่งสอน มาบ้าง....ทำให้รู้อะไรหลายอย่าง....นอกจากบทความในหนังสือ ที่อ่านกันทั่งไปคราบ....

***ศาสนา พุทธ เป็น ศาสนา ที่สอน ให้มีเหตุ และมีผล เมื่อมีเหตุย่อมมีผล ตามมา ***
***และทรงสอนเอาไว้ว่า อย่าเชื่อ เพียงคำบอกเร่า***
***อย่าเชื่อเพียงแค่เห็นด้วยตา***
***อย่าเชื่อเพราะเห็นคนอื่นทำมา***
***อย่าเชื่อเพราะว่าเป็นครูอาจารย์***

...ทุกๆอย่างคุณต้องรองได้กับตัวเอง คุณถึงจะรู้ว่าที่จริงแล้วมันเป็นอย่างไร...
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

พี

• บุคคลทั่วไป
อยากทราบความหมายของรอยสักยันต์ ?หมูทองแดงหน่อยครับ :) ;)