ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัตินางกวัก และ ตำนาน "แมวกวัก"  (อ่าน 6295 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
      ประวัตินางกวัก และ ตำนาน "แมวกวัก"  

ตำนานแรกในสมัยพุทธกาลหลายพันปีก่อน ที่เมืองมัจฉิกาสัณฑ์มีครอบครัวตระกูลพราหมณ์ บิดาชื่อ สุจิตพราพหณ์ มารดาชื่อ สุมณฑา มีบุตรสาวชื่อสุภาวดี ครอบ

ครัวมีอาชีพค้าขาย นางสุภาวดีจะหาบขายไปตามตลาดและที่ต่างๆ อยู่มาวันหนึ่งนางสุภาวดีขายของได้ไม่ดี แต่ว่าวันนั้นนางสุภาวดีได้พบพระมหากัสสปะ อัครสาวกของพระ

พุทธเจ้าซึ่งมีผู้นิมนต์มาฉันเพลที่บ้านหลังหนึ่ง นางจึงได้ไปทำบุญถวายเพลร่วมกับคนอื่น ๆ และได้ขอพรจากพระมหากัสสปะ พระมหากัสสปะผู้มีวาจาสิทธิ์จึงให้พร คือ ให้

นางสุภาวดีนั้นร่ำรวยมิทรัพย์สินเงินทองจากการค้า ปรากฏว่าพรนั้นทำให้นางสุภาวดีขายดีขึ้นอย่าวน่าอัศจรรย์จนมีฐานะดีขึ้น ต่อมานางสุภาวดีก็ได้ฟังธรรมจากพระสิวลีซึ่งเป็น

พระสาวกผู้เป็นเลิศด้านมีลาภสักการะมาก เกิดศรัทธาเลื่อมใส ได้ทำบุญถวายเพลแด่พระสีวลี และนางก็ได้ขอพรจากพระสีวลี พระสีวลีก็ได้ให้พรซึ่งเหมือนกับพรที่พระมหากัส

สปะให้ ทำให้นางสุภาวดียิ่งขายดีมากขึ้น จนนางเป็นเศรษฐีในที่สุด ตั้งแต่นั้นมาจึงมีคนปั้นรูปผู้หญิงยกมือกวัก ต่อมาจึงเรียกว่า นางกวัก ซึ่งก็คือนางสุภาวดีนั่นเอง ทำให้

เกิดความเชื่อว่า ถ้าใครบูชานางกวัก หรือนางสุภาวดีแล้ว ก็จะค้าขายดีและมีเงินไหลมาเหมือนกับนางสุภาวดีนั่นเอง

ส่วนอีกตำนานหนึ่งเป็นตำนานที่แต่งเพิ่มเติมจากเรื่องท้าวกกขนากใน รามเกียรติ์ของไทย ที่เป็นที่มาของตำนานหนึ่งของลพบุรี มีเรื่องราวว่า นางกวักเป็น

ลูกสาวคนเดียวของ "ปู่เจ้าเขาเขียวหรือท้าวพนัสบดี" ซึ่งเป็นเจ้าชั้นจาตุมหาราชิกา มีตำแหน่งเป็นพระพนัสบดีคือ เจ้าแห่งป่าเขาลำเนาไพรทั้งปวง ครั้งนั้นอสูรหนึ่งซึ่งเป็นเพื่อน

กับปู่เจ้าเขาเขียว ชื่อ "ท้าวอุณาราช" ถูกพระรามเอาศรต้นกกแผลงศรไปถูกทรวงอกแล้วตรึงร่างไปติดกับเขาพระสุเมรุ แล้วสาปว่า "ตราบใดที่บุตรของท้าวอุณาราชทอใยบัว

เป็นจีวร เพื่อถวายแด่พระศรีอาริยเมตไตรยที่จะเสด็จมาตรัสรู้ จึงจะพ้นคำสาป" ท้าวอุณาราชจึงมีชื่อเรียกว่าท้าวกกขนากอีกชื่อหนึ่ง และนางนงประจันต์ บุตรสาวของท้าว

กกขนากจึงต้องอยู่คอยปฏิบัติพระบิดาและพยายามทอจีวร ด้วยใยบัวเพื่อให้เสร็จทันถวายพระศรีอาริยเมตไตรยที่จะเสด็จมาตรัสรู้ในภายหน้า เมื่อนางนงประจันต์มาคอยดูแล

พระบิดาอยู่ที่เขาพระสุเมรุนั้น ฐานะความเป็นอยู่ของนางลำบากมาก ทำให้ปู่เจ้าเขาเขียวเกิดความสงสารจึงส่งนางกวักบุตรสาวมาอยู่เป็นเพื่อน ด้วยบุญฤทธิ์ของนางกวัก จึงได้

บันดาลให้พ่อค้าวานิช และผู้คนทั้งหลายเกิดความเมตตาพากันเอาทรัพย์สินเงินทองและเครื่องอุปบริโภค มาให้นางประจันต์เป็นจำนวนมาก ทำให้ความเป็นอยู่ของนางสุขสบาย

ขึ้น รูปปั้นนางกวัก จะเห็นว่าจะยกมือขึ้นกวักระดับเสมอปาก แปลว่ากินไม่หมด แต่ถ้ากวักต่ำลงมากกว่าปาก จะแปลว่ากินไม่พอ

ส่วนเรื่องแมวกวัก(ของญี่ปุ่น) มาเนกิเนโกะนั้น จะเป็นรูปแมวยกขาซ้ายขึ้นมาทำท่ากวักเหนือหูซ้าย มาจากความเชื่อเดิมของชาวญี่ปุ่นคือ ถ้าเมื่อ

ไหร่แมวยกขาซ้ายขึ้นเหนือหูซ้ายจะมีแขกมาหา ของไทยก็เชื่อแบบนี้เหมือนกัน แต่เราบอกว่าถ้าแมวล้างหน้าจะมีแขกมาหา ก็เห็นนางเหมียวที่บ้านมันล้างหน้าของมันทุกวัน

แขกก็มามั่งไม่มามั่ง

ตำนานมาเนกิเนโกะมีอยู่ว่า มีหญิงสาวคนหนึ่งชื่อยูสุกุโม เธอเลี้ยงแมวอยู่ตัวหนึ่ง อยู่มาวันหนึ่งแมวตัวนั้นคอยตามพันแข้งพันขาดึงเสื้อดึงผ้ายูสุกุโมอยู่ วุ่นวายไม่ได้

ห่าง คนรักของยูสุกุโมรำคาญจึงเอาดาบฟันแมวคอขาดกระเด็นไปบนเพดาน ปรากฏว่าคอแมวที่ขาดกระเด็นลอยขึ้นไปบนเพดานนั้น ปากของแมวได้คาบงูตัวหนึ่งลงมาด้วย ซึ่ง

นั่นคือมันห่วงเจ้านายจะโดนงูกัด พยายามเตือนด้วยภาษาแมวๆ แต่นายไม่รู้เรื่อง แม้มันจะตายแต่ด้วยความจงรักภักดี แต่ก็ได้ทำหน้าที่เพื่อนที่ดีของนายเป็นครั้งสุดท้าย ยูสุกุ

โมโศกเศร้าและอาลัยแมวมากนอกจากทำสุสานให้มันแล้ว ยังจ้างช่างสลักรูปของแมวของเธอด้วย ช่างได้สลักรูปแมวที่เหมือนกับแมวของเธอขึ้นทำท่ายกขาขึ้นเหนือหูซ้าย

ซึ่งเธอก็พอใจเล่นกับรูปแมวและให้อาหารทุกวัน

ขอบคุณครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2552, 03:17:09 โดย คนรักษ์พระ »
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: ประวัตินางกวัก และ ตำนาน "แมวกวัก"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 08:47:41 »
ขอบคุณพี่เจมส์สำหรับบทความดีๆครับ :017:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ประวัตินางกวัก และ ตำนาน "แมวกวัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 09:01:21 »
ขอบคุณ คุณเจมส์ครับ ได้รู้ประวัติทั้งนางกวักและแมวกวักเลยน่ะครับ แต่ถ้าให้เลือกผมขอเลือกนางกวักครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 01:04:40 »
ขอบคุนท่านเจมส์สำหรับนำสาระดีดีมาให้อ่านนะครับ :114:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 07:30:36 »
ขอคุณครับ............. :114: :114: :114:.................

ออฟไลน์ ~ นางฟ้า ~

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 11:38:49 »
 :001: :001:  ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ ค่ะ  :001: :001:
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ฤาจะ ยั่งยืน อยู่ได้
ดิ้นรน ยึดยื้อ อยู่ใย
ทุกข์คลาย เพราะรู้ จักวาง

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 02:06:09 »
ขอบคุณมากสำหรับความรู้ครับ มีนางกวักเนื้อดินของหลวงปู่แย้มแจกในงานไหว้ครูองค์เดียวครับ ต้องหาบูชาเพิ่มแล้ว

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 08:03:55 »
ขอบคุณครับพี่เจมส์ สำหรับประวัติดีๆ ใว้ไง เจอกันที่วัดนะครับพี่ อิอิ

ออฟไลน์ rang

• ตติยะ
  • รักและเคารพ
    • MSN Messenger - rang_ruk@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 08:19:25 »
 :002:ขอบคุณครับพี่สำหรับเรื่องนางกวักได้ความรู้อีก1เรื่อง :017:
เป็นคนดีก็เป็นกันได้

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 10:34:06 »
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านเป็นความรู้ครับผม :054: