ผู้เขียน หัวข้อ: สักแล้วต้องเป่าอีกไหม  (อ่าน 1755 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
สักแล้วต้องเป่าอีกไหม
« เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 09:54:46 »
ดีครับ พี่ๆน้องชาวบางพระ  ผมอยากรู้ว่าผมได้สักยันต์9ยอด กับหลวงพี่นัน แล้วหลวงพี่นันเป่าหัวให้แล้วๆต้องให้หลวงพี่รูปไหนเป่าเพิ่มให้อีกหรือปล่าวครับ รบกวนบอกทีนะครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ค. 2552, 09:55:44 โดย รัช สุทธิสาร »

ออฟไลน์ thumneab

• ความดีไม่มีวันดับสูญ
  • ปัญจมะ
  • ความดีไม่มีวันดับสูญ
    • MSN Messenger - Thumneab@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Thumneab@yahoo.com
ตอบ: สักแล้วต้องเป่าอีกไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:16:34 »
ยินดีด้วยครับได้ของดีมาแล้ว  แต่ที่ท่านถ้ามา ถ้าจะให้ดีก็ให้ หลวงพ่อสำอางค์ เป่าอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:25:18 »
ช่วยตอบให้นะครับ

เมื่อก่อนสมัยหลวงพ่อท่านยังอยู่ แต่ท่านวางเข็มแล้ว พวกหลวงพี่ต่างๆที่หลวงพ่อท่านอนุญาติให้สักแทนท่านได้ก็สักกันตามกุฏิต่างๆ (แต่ไม่มากเหมือนตอนนี้) โดยหลังจากสักแล้ว ผู้ที่สักนิยมมาให้หลวงพ่อท่านเป่าเสกให้อีกครั้งหนึ่ง อันนี้อาจเป็นเพื่อเพิ่มความมั่นใจให้กับตัวผู้สักเองก็ได้ อันนี้ขึ้นอยู่กับแต่ละบุคคลครับ

แต่ปัจจุบันหลวงพ่อท่านละสังขารไปแล้ว แล้วเราจะให้ใครเป่าให้ละครับ ?? บางคนอาจจะไปให้ท่านเจ้าอาวาส(อาจารย์สำอางค์) เป่าอีก อันนี้ก็แล้วแต่ความเชื่อหรือความมั่นใจของแต่ละคนครับ อันที่จริงถ้าผู้ที่สักให้เราได้รับการครอบจากหลวงพ่อมาแล้ว (ในทัศนะของผม) ก็ไม่จำเป็นต้องเป่าอีกก็ได้ครับ แต่ถ้ายังไม่มั่นใจอีกก็แล้วแต่จิตศรัทธาครับ :050:

คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:44:54 »
หลวงพี่ท่านให้มาก็ดีแล้ว แล้วแต่จะทำถ้าเกิดทำแล้วดี สุขใจไม่เดือดร้อนใครก็ทำครับ

แนวทางที่ดีไม่เดือดร้อนใคร เป็นทางเดินที่น่าเดิน สุขใจเราใจเขา สาธุ  ....  :089:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 11:44:16 »
ขอให้เชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ครับมีเท่านี้ครับ........... :114: :114: :114:.................

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 12:28:22 »
ไม่ต้องก้ได้นะครับ เพราะหลวงพี่ที่สักให้ก้เป่าให้อยู่แล้ว
แต่ถ้ายากให้หลวงพี่ท่านอื่นเป่าให้อีกก้แล้วแต่ พี่เลยนะครับ เสริมสิริมงคล :114:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 02:45:58 »
พระอาจารย์ท่านประสิทธิ์ยันต์ต่างๆให้ในขณะสักแล้วครับ สักเสร้จแล้วท่านก็ทำการเสกให้เรียบร้อยแล้วครับ
บางครั้งสักเสร็จก็เลยเวลาที่กุฏิใหญ่เปิดแล้ว หรือไม่บางครั้งหลวงพ่อสำอางค์ท่านก็มีกิจนิมนต์
ไว้ให้ท่านเป่ากระหม่อมให้ในภายหลังก็ได้ครับ
สิ่งที่สำคัญก็คือการทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำใจให้บริสุทธิ์
พยามรักษาศีล5 ให้ได้มากที่สุด

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 06:28:59 »
ขอบคุณกับหลายๆคำตอบครับเป็นพระคุณมากครับ :054:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 11:00:39 »
เคยครั้งหนึ่ง...วางแผนการสักยันต์ในฤกษ์จันทร์ซ้อนจันทร์...

เมื่ออาจารย์ท่าน เป่า ให้.. มันเย็นวูบ เริ่มตั้งแต่รอยสัก แผ่ทั่วกายา... เป็นประสบการณ์ที่มิเคยลืมเลือนทีเดียวค่ะ...

cho presley       

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 04:35:43 »
สวัสดีครับ คุณรัช สุทธิสาร ผมก็ได้ยันต์9ยอด จากเมตตาหลวงพี่แป๊ว ข้อนี้ผมก็สงสัยเช่นกันตอนนี้เข้าใจและสบายใจแล้ว
ขอบคุณสำหรับกระทู้ถามและคำตอบของพี่พี่ทุกความเห็นครับ :075:
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ก.ค. 2552, 08:31:17 »
ลองอ่านกระทู้นี้แล้วจะเข้าใจ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,10873.html