ผู้เขียน หัวข้อ: .......แข่งอย่างไรไม่ให้เห็นแก่ตัว  (อ่าน 1116 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
แข่งขันกับตัวเองดีไหม ถ้าเผื่อเราแข่งกับคนอื่น....
มันเห็นแก่ตัวด้วยกันทั้งนั้น เพราะเราไม่อยากให้ใครชนะเรา

เปลี่ยนความคิดที่จะแข่งกับคนอื่น มาเป็นตัวเราเป็นคู่ต่อสู้ดีกว่า
ชีววิตของเรา เราสามารถที่จะพัฒนาได้ทุเหกวัน

เมื่อวานนี้ทำอะไร วันนี้ทำให้ดีกว่าเมื่อวาน
ใช้ตัวเราเป็นเครื่องวัด ในการที่เราจะเห็นว่า....

ชีวิตเราดีขึ้นทุกวัน นั่นก็คือ ศักยภาพในตัวเรานั้น....
ก็จะเติบโตขึ้นด้วย การแข่งขันกับตนเอง....

จะทำให้เราสามารถเป็นคู่แข่งกับคนอื่นได้อย่างคนที่เป็นกัลยาณมิตรด้วย
การที่มีคนอื่นเป็นเครื่องวัด้ จะทำให้เรามีความตระหนักรู้ในการทำหน้าที่ของเรา

ให้เติบโตไปพร้อมกัน ความมีเพื่อนเป็นสิ่งที่ดี มีคนอื่นเป็นคู่แข่ง แต่ก็เพื่อนกันได้
ถ้าอย่างนี้ความคิดของเรา จะไม่คับแคบ จิตใจของเราจะเปิดกว้าง และว่างพอที่

จะเดินไปกับคนอื่นด้วยดี ไม่ได้แข่งขัน มีชีวิตที่มีตัวเองเป็นคู่ต่อสู้ และมีคนอื่น
เป็นเพื่อนร่วมทาง

ขอขอบคุณบทความจาก เสถียรธรรมสถาน ซ.วัชรพล กทม.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: .......แข่งอย่างไรไม่ให้เห็นแก่ตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ส.ค. 2552, 11:08:25 »
ชนะใครไม่เท่า ชนะใจตนเองชัยชนะที่แท้จริง ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: .......แข่งอย่างไรไม่ให้เห็นแก่ตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ส.ค. 2552, 10:21:37 »
มีชีวิตที่มีตัวเองเป็นคู่ต่อสู้ และมีคนอื่นเป็นเพื่อนร่วมทาง
ขอบคุณท่านนกครับ คิดได้ทำได้อย่างประโยคที่ว่ามา ควาเจริญรออยู่ข้างหน้าแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ส.ค. 2552, 10:22:03 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ส.ค. 2552, 07:53:31 »
เมื่อวานนี้ทำอะไร วันนี้ทำให้ดีกว่าเมื่อวาน
ใช้ตัวเราเป็นเครื่องวัด ในการที่เราจะเห็นว่า....

ชีวิตเราดีขึ้นทุกวัน นั่นก็คือ ศักยภาพในตัวเรานั้น....
ก็จะเติบโตขึ้นด้วย การแข่งขันกับตนเอง....

ขอบคุณท่านนกสำหรับบทความดีๆครับ.. :002:

....ทำตัวเองให้เป็นคนที่ดี มีคุณภาพ ก่อนจะไปเปรียบเทียบกับใคร...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 10:49:54 »
เอาชนะตนเอง ให้ได้ก่อนที่จะ เอาชนะผู้อื่น
หากต้องแข่งขันกับ ผู้อื่น ก็เล่นให้อยู่ใน เกมส์ ใน กติกา

ขอบคุณ ท่านนก มากนะคะ สำหรับ บทความแข่งอย่างไรไม่ให้เห็นแก่ตัว
:054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ส.ค. 2552, 02:49:20 »
มันยากนะครับชนะใจตัวเองเนี่ยแต่จะพยายามครับ
เลิกบุหรี่ก่อนเลย
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]