ผู้เขียน หัวข้อ: เบี้ยแก้ตัวน้อยๆ  (อ่าน 2157 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
เบี้ยแก้ตัวน้อยๆ
« เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 10:01:42 »
ใครพอเคยพบเห็นเบี้ยแก้ตัวนี้บ้างครับ แท้หรือไม่ ...  :067:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: เบี้ยแก้ตัวน้อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ย. 2552, 11:44:48 »
ต้องดูจากชันนะโรงที่ที่อุดด้านหลัง ว่าเก่าหรือใหม่ ซึ่งดูจากภาพถ่ายดูยาก
และต้องดูว่าเป็นชันนะโรงล้วนๆ หรือว่าผสมผงหรือไม่ แกะเชือกที่ถักออกหรือไม่
หรือว่าเป็นเบี้ยแก้ที่ไม่ยังไม่ได้ถักเชือกหุ้ม แต่ดูจากด้านหลังคุ้นๆเหมือนของวัดบางพระที่ยังไมได้ถัก
ออกประมาณปี ๔๐ และของวัดเก่าเจริญธรรม จังหวัดพังงา ที่ออกพร้อมกัน เพราะไปเอาเปลือกหอยมาจากที่เดียวกัน
คือไปเอามาจากเกาะจำ จังหวัดกระบี่ แต่ของวัดเก่าเจริญธรรมจะไม่ได้ถักเชือกหุ้ม
ต้องดูที่มา ว่าได้มาจากไหน หรือว่าใครให้มา เพราะเบี้ยแก้ที่ยังไม่ได้ถักจะคล้ายกันหมด
จะแตกต่างกันเฉพาะของที่อุดด้านหลัง ว่าเก่าหรือใหม่ เอาอะไรมาอุด จึงจะพอวิเคราะห์ได้...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 06:09:55 »
ต้องดูจากชันนะโรงที่ที่อุดด้านหลัง ว่าเก่าหรือใหม่ ซึ่งดูจากภาพถ่ายดูยาก
และต้องดูว่าเป็นชันนะโรงล้วนๆ หรือว่าผสมผงหรือไม่ แกะเชือกที่ถักออกหรือไม่
หรือว่าเป็นเบี้ยแก้ที่ไม่ยังไม่ได้ถักเชือกหุ้ม แต่ดูจากด้านหลังคุ้นๆเหมือนของวัดบางพระที่ยังไมได้ถัก
ออกประมาณปี ๔๐ และของวัดเก่าเจริญธรรม จังหวัดพังงา ที่ออกพร้อมกัน เพราะไปเอาเปลือกหอยมาจากที่เดียวกัน
คือไปเอามาจากเกาะจำ จังหวัดกระบี่ แต่ของวัดเก่าเจริญธรรมจะไม่ได้ถักเชือกหุ้ม
ต้องดูที่มา ว่าได้มาจากไหน หรือว่าใครให้มา เพราะเบี้ยแก้ที่ยังไม่ได้ถักจะคล้ายกันหมด
จะแตกต่างกันเฉพาะของที่อุดด้านหลัง ว่าเก่าหรือใหม่ เอาอะไรมาอุด จึงจะพอวิเคราะห์ได้...

ขอบพระคุณหลวงพี่ที่เมตตาชี้แนะแนวทางการดูเบี้ยครับ สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 07:38:43 »
เท่าทีผมพิจารณาแล้ว ผมว่าทั้งเบี้ยและชันนะโรงใหม่ทั้งคู่
ผมว่าสร้างไม่นานนัก ประมาณว่าดูว่าดีนะครับแต่ทีไหนผมไม่ขอบอก
แต่ดูแล้วน่าจะเป็นของเกจิใหม่เมือไม่นานนี้เอง ผมดูจากเบี้ยไม่มีรอยขีดข่วนเลยครับสันนิฐานได้ว่าใหม่มาก
และทีสำคัญชันนะโรงยังไม่แห้งเท่าไร ไม่มีรอยแตกลายงาด้วยผมจึงมันใจว่าของใหม่แน่ครับ
          ศิษย์ หลวงโด่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2552, 08:07:04 โดย RaveeSajja »