ผู้เขียน หัวข้อ: วัดโคปูน และวัดสี่ร้อย มีใครบ้างที่รู้ถึงวีรกรรมของขุนรองปลัดชูและชาวบ้าน  (อ่าน 4279 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ฝากภาพไว้ให้ชมครับ
จริงๆ เมื่อวานตั้งใจไปหาพระอาจารย์พันแต่
แวะตั้งแต่วัดบางนมโค
วัดหน้าต่างนอก หน้าต่างใน
วัดโพธิ์ผักไห่ วัดสี่ร้อย
วัดมะนาวหวาน วัดไร่
และวัดโคปูน
  เบื้องต้น ตอนนี้อยู่ต่างจังหวัด
ชมภาพพระอาจารย์พันไปก่อนนะครับ

เมื่อคืนออกจากวัดท่านก่อนเที่ยงคืนประมาณสองนาที
  ใครไปหาท่านนำซื้ออาหารสุนัขไปให้สุนัขที่ท่านเมตตาเลี้ยงไว้จะดีมากมายนะครับ
ไว้กลับจากงานเดี้ยวนำภาพทั้งหมดให้ชมครับ

วัดสี่ร้อย
 มีใครบ้างที่รู้ถึงวีรกรรมของขุนรองปลัดชูและชาววิเศษสี่ร้อยคน

เด็กไทยได้รับรู้เรื่องของชาวสปาตันสามร้อยคน
 แต่มีกี่คนจะรับรู้วีรกรรมของคนไทยสี่ร้อยคน

ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
คิดถึงท่านอยู่พอดีครับ จะหาเวลาว่างไปกราบท่านครับ
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณข้อมูลที่นำมาให้ชมนะครับพี่ ...  :114:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการพระอาจารย์พันธ์ครับ

ตั้งใจใ้ว่าลงไป กทม

มีกาสพอดีก็จะแวะไปหาท่านบ้าง
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เห็นพี่บัฟพูดถึงท่านขุนรองปลัดชู และวีรกรรมของชาวบ้านวิเศษไชยชาญ
แล้วนึกถึงหนังสือนวนิยายไทยเรื่องหนึ่งคือเรื่อง"ขุนดาบทนายเลือก" ที่ผมชอบอ่านมากๆครับ
เป็นเรื่องราวของท่านขุนรองปลัดชู ในแบบฉบับนวนิยายไทย
อ่านแล้วได้ความรู้ในเชิงประวัติศาสตร์และเรื่องของหมัดมวยมากมายครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
ท่านขุนรองปลัดชู นายกองอาทมาตย์ เคยได้รับการนำมาทำการ์ตูนประวัติศาสตร์ สดุดีวีรกรรมท่าน เยี่ยงพี่น้องบ้านบางระจัน
คนไทยเรามีคติ "ยามศึกเรารบ ยามสงบเราซัดกันเอง" :065:

อาวุธโบราณ เขาเน้นใช้กับพวกคงกะพัน ชาตรี ล้วนๆครับ เช่น ทุบให้ป่น - กดให้บี้ - ขยี้ให้จม  ถมให้หยุดหายใจ คือกดน้ำให้ตาย
และที่สุดท้ายคือ แทงทะลุทวารเปิดในกาย คือแทนจากก้นออกปาก

วีรกรรมของท่าน ทำให้ประเทศเรา อยู่รอดมาทุกวันนี้ ถ้าไม่มีท่านขุนรองปลัดชูและชาวบ้าน หรือชาวบ้านบางระจัน รวมถึงคุณหญิงจันทร์นางมุก หรือ ย่าโม ท่านเหล่านั้นแล้วไซร้ ปริมาณกองทัพอริราชศัจตรูที่มาถึงพระนคร จะมากมายเพียงใด
นี่คือวีรกรรมที่น่ายกย่องครับ น่าจะทำอนุเสารีย์ให้ท่านครับ
จะมีมากเพียงใดไม่อยากคิดเลย

ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็