ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ตระกรุด ดอกนี้เป็นของวัดใด อาจารย์ท่านใดครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 937 ครั้ง)

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *

ด้านข้างเหมือนกันทั้งสองด้านครับ

อยากทราบว่าเป็นของอาจารย์ท่านใด วัดไหนครับ
ขอบคุณครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อักขระที่จาร เหมือนของวัดบางพระเลยครับ อิสวาสุ  สุสวาอิ  
ท่าทางจะของดี แต่ไม่ทราบที่ครับ เป็นกำลังใจให้และกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2553, 05:07:19 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ไม่ทราบว่าได้มาอย่างไร..?
ถ้าได้มาในเขตแปดริ้ว   ลายมือการเขียนอักขระแบบนี้
ก็มีอยู่ท่านหนึ่ง คือพระอาจารย์สุธรรม สำนักวิปัสสนาวัดสาวชะโงก บางคล้า
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
ที่มาผมไม่ทราบครับ คือว่า ผมรู้ก็อยู่ในตู้โชว์ที่บ้านแล้ว มีัวันนึงผมก็เปิดตู้ของมาดูพระ เพราะผมไม่ค่อยได้ยุ่งกับพระในตู้โชว์กับโต๊ะหมู่บูชา เพราะถือเป็นของส่วนรวมของบ้าน กลัวว่าไปดูแล้วเจอพระที่ชอบ เราเอาใช้งานแล้วจะทะเลาะกัน ผมมักจะดูเฉพาะพระที่อยู่ในชั้นหนังสือของผม แล้วพอเปิดเข้าไปเจอเข้าก็เลยถามพี่สาว พี่ผมบอกว่า เป็นตระกรุด อาจารย์ อ๊อด วันสายไหม

ผมมีญาติอยู่ใกล้วัดสายไหม ก็คิดว่าน่าจะเป็นไปได้่ทางญาติอาจจะให้เป็นของฝาก แต่คิดไปคิดมา ไม่เคยได้ยินว่าอาจารย์อ๊อดทำตระกรุดไม้ ที่ดังๆก็เป็นตระกรุดลูกปืนเลยมาถามด้วยความแน่ใจครับเพราะอยากทราบที่มาครับ

พูดถึงญาติท่านนี้ เมื่อก่อนสมัยที่ผมยังไม่รู้จักอาจารย์อ๊อด เคยไปงานแถวนั้นแวะบ้านญาติ เขายังชวนไปเอาตระกรุด สามารถไปรับได้เลย เพราะสมัยนั้นยังไม่ค่อยมีคนไปขอตระกรุดเยอะๆ  แต่วันนั้นผมมีธุระก็เลยรีบกลับ (คิดแล้วบังเสียดายอยู่เลย)