ผู้เขียน หัวข้อ: ลักษณะของผู้มีความสงบ ๑๖ ประการ  (อ่าน 3265 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ลักษณะของผู้มีความสงบ ๑๖ ประการ

1. เป็นผู้ไม่ฉุนเฉียว
2. เป็นผู้ไม่หวาดหวั่น
3. เป็นผู้ไม่โอ้อวด
4. เป็นผู้ไม่ก่อความรำคาญ
5. เป็นผู้พูดด้วยปัญญา
6. เป็นผู้ไม่ฟุ้งซ่าน
7. เป็นผู้มีวาจาอันสำรวมแล้ว
8. เป็นผู้วางตัวเป็นกลาง
9. เป็นผู้มีสติทุกเมื่อ
10. เป็นผู้ไม่ถือตัวว่าเสมอกับเขา
11. เป็นผู้ไม่ถือตัวว่าวิเศษกว่าเขา
12. เป็นผู้ไม่ถือตัวว่าต่ำกว่าเขา
13. เป็นผู้ไม่มีโทษอันทำให้มืดมัว ดุจฝ้า
14. เป็นผู้ไม่ยึดถือสิ่งอะไร ๆ ในโลกว่าเป็นของตน
15. เป็นผู้ไม่เศร้าโศกเพราะสัตว์และสังขารที่เสื่อมไป
16. เป็นผู้ไม่ถึงอคติในธรรมทั้งหลาย......

ปุ .ธรรมะชนิดใดเล่าเป็นธรรมะแท้จริง เป็นคำสอนของพระศาสดา

วิ .ธรรมะใดไม่เป็นไปเพื่อการตรัสรู้ ไม่เป็นไปเพื่อการออกจากทุกข์ ไม่เป็นไปเพื่อการทำที่สุดแห่งทุกข์โดยชอบ
ธรรมะนั้นไม่ชื่อว่าเป็นธรรมะของพระพุทธเจ้าทั้งปวง....ดังนี้....

นายธรรมะ
ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก เว็บบอร์ดพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ตอบ: ลักษณะของผู้มีความสงบ ๑๖ ประการ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 01:20:53 »
ขอบคุณพี่ นายธรรมะ มากครับ สำหรับข้อคิดที่ดีครับ

ออฟไลน์ artty1012

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ลักษณะของผู้มีความสงบ ๑๖ ประการ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 10:00:19 »
ขอบคุณมากคับ
ผมงงมากเลยคับอยู่เฉยๆกระทุ้นี้ก็เด้งขึ้นมา
ทั้งที่ผมไม่ได้เข้าและกดไปgoogleแล้ว
ขอกราบสักการะสิ่งสักศิษย์

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 10:30:39 »
ขอบคุณมากคับ
ผมงงมากเลยคับอยู่เฉยๆกระทุ้นี้ก็เด้งขึ้นมา
ทั้งที่ผมไม่ได้เข้าและกดไปgoogleแล้ว
ขอกราบสักการะสิ่งสักศิษย์

สงสัยมันคงเป็นพรหมลิขิตอะครับ  :048:

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ต.ค. 2553, 10:57:16 »
ขอบคุณครับผม... :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด