ผู้เขียน หัวข้อ: กุมารทอง...ความเชื่อนี้ยังมีไม่เสื่อมคลาย  (อ่าน 2588 ครั้ง)

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
  กุมารทอง เป็นความเชื่อทางไสยศาสตร์ของไทยเกี่ยวกับจิตวิญญาณ ที่มาของกุมารทองมาจากการเลี้ยงภูติผีปีศาจไว้ใช้งาน โดยกุมารทองจะเป็นวิญญาณของเด็กผู้ชาย หากเป็นวิญญาณผู้หญิงที่คนเลี้ยงไว้จะเรียกว่า "โหงพราย"
   กุมารทองนั้นแรกเริ่มเดิมทีมาจากวิญญาณของเด็กที่ตายในท้องแม่หรือที่ เรียกว่าตายทั้งกลม ผู้มีวิชาอาคมจะไปนำพาวิญญาณเด็กนั้นมาเลี้ยงไว้เป็นลูก จากหลักฐานที่พบในเอกสารโบราณระบุถึงการทำกุมารทองสรุปว่า ต้องหาศพที่ตายทั้งกลม แล้วประกอบพิธีกรรมผ่าเอาศพทารกในท้องนั้นมาย่างไฟให้แห้งสนิทก่อนรุ่งอรุณ แล้วจึงลงรักปิดทองให้ทั่ว
   ด้วยเหตุนี้จึงเรียกว่ากุมารทอง ต่อมาสภาพสังคมและวัฒนธรรมพัฒนาไปมากขึ้น ทำให้ไม่สามารถสร้างกุมารทองจากศพทารกจริง ๆ ได้ จึงได้มีการดัดแปลงกรรมวิธีการสร้างกุมารทองขึ้น โดยใช้ดินเจ็ดป่าช้าบ้าง ไม้รักซ้อนหรือไม้มะยมบ้าง ไปจนถึงโลหะ มาสร้างเป็นรูปกุมาร แล้วปลุกเสกตั้งจิต ตั้งธาตุทั้ง 4 และเรียกอาการสามสิบสองให้บังเกิดเป็นจิตวิญญาณของเด็กขึ้นมา
   กุมารทองปัจจุบันนิยมสร้างเป็นรูปเด็ก ลักษณะเป็นเด็กไว้จุก นุ่งโจงกระเบนอย่างโบราณ กลายเป็นเครื่องรางของขลัง เชื่อกันว่าเสมือนมีวิญญาณเด็กอยู่ในรูปกุมารนั้น ผู้บูชาต้องเลี้ยงดูเหมือนลูกของตน ต้องให้ข้าวน้ำเซ่นสรวงและต้องเรียกให้กินข้าวด้วย กล่าวกันว่าหากปฏิบัติดูแลดีกุมารทองก็จะช่วยค้ำคูณ
  อาทิ ช่วยคุ้มครองป้องกันเจ้าของและครอบครัวจากสิ่งไม่ดีทั้งหลาย ช่วยให้ทำมาค้าขึ้น ไปจนถึงเตือนภัยล่วงหน้าอีกด้วย และจะคอยติดตามเฝ้าระวังบ้านเรือนจากโจรผู้ร้ายและศัตรูไม่ให้มากล้ำกราย เรื่องราวของกุมารทองถูกกล่าวถึงใน วรรณคดีไทย เช่น ขุนช้างขุนแผน บ้างก็นับลูกกรอก เป็นกุมารทองด้วย
   ซึ่งปัจจุบันผู้บูชานิยมไหว้มักจะถวายให้กุมารทอง ได้แก่
-น้ำแดง น้ำผลไม้
-กล้วยน้ำว้า ขนมหวานโบราณ เช่น ทองหยิบ ทองหยอด
-ผลไม้ที่มีรสหวานน่ารับประทาน
-น้ำเปล่า (ห้ามขาดโดยเด็ดขาด)
   หากปฏิบัติดูแลดีกุมารทองก็จะช่วย ช่วยคุ้มครองป้องกันเจ้าของและครอบครัวจากสิ่งไม่ดีทั้งหลาย ช่วยให้ทำมาค้าขึ้น ไปจนถึงเตือนภัยล่วงหน้าอีกด้วย และจะคอยติดตามเฝ้าระวังบ้านเรือนจากโจรผู้ร้ายและศัตรูไม่ให้มากล้ำกราย ปัจจุบันผู้บูชานิยมไหว้ด้วยน้ำแดง เรื่องราวของกุมารทองถูกกล่าวถึงใน วรรณคดีไทย เช่น ขุนช้างขุนแผน บ้างก็นับลูกกรอก เป็นกุมารทองด้วย

ขอบคุณข้อมูลจาก วิกิพีเดีย และ www.kumarntalk.com

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
ผมก็เลี้ยงนะครับ แต่แปลงครับว่าผมคนเลี้ยงไม่เคยเห็นหรือฝันเห็น แต่ แฟนผมฝันเห็นเป็นประจำ
ไม่รู้ว่ากุมารทองโกรษเคลืองอะไรผมหรือเปล่า 555 + ถึงไม่เคยให้ผมเห็นหรือฝันเห็นเลยครับ

ออฟไลน์ noppkun

• ปัญจมะ
ผมก็เลี้ยงครับ

ออฟไลน์ gerrard012

• ตติยะ
  • รักหงส์ยิ่งชีพ
    • อีเมล
อยู่กับตัวตลอดเลยค่ะ
กุมารชื่อ เพชรพลอย
ร่างทรงบอกว่าซนมาก
ตอนแรกก็กลัวค่ะ
เพราะตอนกลางคืน
พี่ชายวางบอลไว้ในบ้าน
แล้วหนูได้ยินเสียงบอลอัด
ใส่ประตู
คือรู้ว่าเป็นกุมาร
ความรู้สึุกตอนนั้นกลัวมาก
แต่ตอนนี้ชินและ
อยากเห็นมากกว่า
เวลาเรากินอะไรก็เรียกเค้ากินตลอด
ถ้าลืมเรียกกิน ก็มีอาการคือ
จะไอหรือสำลัก คือเรารู้เลยว่าเราลืมเรียก
แต่ของพวกนี้มีจริงค่ะ
คอนเฟิร์ม :002: :002: :002: :002:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0นำมาแจม..พึ่งจะได้มาจากทางอีสาน..
...คิดดูแล้วกัน..คนไม่เคยเห็นหน้ากัน..แต่คุยกันถูกคอ....ส่งมาให้(เฉยเลย)..
...ประมาณว่านอนทับเงิน..ทับทองเอาไว้..เลยตั้งชื่อว่า..เจ้าเงินนอน..ขอบคุณพี่หมูบิน..บ้านนา..ไว้ ณ ที่นี้ด้วย..ขอรับ.. :054:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
O0นำมาแจม..พึ่งจะได้มาจากทางอีสาน..
...คิดดูแล้วกัน..คนไม่เคยเห็นหน้ากัน..แต่คุยกันถูกคอ....ส่งมาให้(เฉยเลย)..
...ประมาณว่านอนทับเงิน..ทับทองเอาไว้..เลยตั้งชื่อว่า..เจ้าเงินนอน..ขอบคุณพี่หมูบิน..บ้านนา..ไว้ ณ ที่นี้ด้วย..ขอรับ.. :054:

คารมเป็นต่อจริงๆครับพี่ใหญ่...ถึงว่าสิ
พาคณะมาวัดไม่ค่อยซ้ำหน้าเลย อิอิ
น้องกุมารน่ารักมากครับ :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ rche

• ทุติยะ
  • **
  • ****สัพสิ่งเปลี่ยนแปลงไปตามธรรมชาติแห่งกาลเวลา****
    • MSN Messenger - mtts.11-@hotmail.com
หน้ากลัวครับ เฮี้ยนดี :016: