ผู้เขียน หัวข้อ: ถามท่านผู้รู้ครับ มันสมควรไหมนั้น ???  (อ่าน 4591 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
    ด้วยความเคารพครับ
ผมได้ยินมาหลายครั้งแล้ว แต่พึ่งได้เห็นด้วยตานี้
   ผมเห็นมีคนสักเสือครู ผมเรียกว่าเสือการ์ตูน ที่ปกติศิษย์บางพระ
สักไว้ที่หน้าอก  แต่มีคนทำแปลกๆ เอาไปสักที่น่อง ที่วัดบางพระคงไม่มีใครทำ
ศิษย์สายบางพระคงไม่มีใครสักให้   เพราะปกติพิมพ์เสือครูนี้เค้าไม่สักต่ำไม่ใช่หรอครับ
   ผมละงง   
      เรื่องความเห็นอื่นคงไม่มี ฝากไว้แค่นี้ครับ
 ขอแสดงความนับถือ
   Gearmour

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตอบ: ถามท่านผู้รู้ครับ มันสมควรไหมนั้น ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 05:51:01 »
เห็นด้วยกับคุณ Gearmour ครับเพราะเห็นในเวปอยู่หลายท่านที่สักที่ขาที่น่อง ทั้งหนุมาน ทั้งเสือ
ก็ได้แต่แปลกใจว่าอาจารย์ที่ไหนสักให้เพราะปรกติยันต์ใหญ่แบบนี้จะอยู่เหนือเอวขึ้นไปไม่ใช่หรือครับ
ก้อ ไม่กล้าวิจารณ์มากเพราะเวปนี้ผู้รู้เยอะจริงๆครับ....

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ตอบ: ถามท่านผู้รู้ครับ มันสมควรไหมนั้น ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 08:12:59 »
    เสือบางพิมพ์ของวัดบางพระไว้ได้ครับ
แต่พิมพ์ที่ผมขอเรียกว่าเสือการตูน์ ที่ปกติไว้ที่หน้าอก นี้ถ้าไปถามอาจารย์สมัยสักที่อยู่กุฎิท่าน้ำ
 ทุกท่าน ท่านว่าต้องสูงกว่าเอวครับ
       Gearmour

ออฟไลน์ เด็กเชียงใหม่

• ตติยะ
  • จอมขมังเวทย์แห่งนครพิงค์
    • MSN Messenger - minnakrub@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 08:34:52 »
เห็นด้วยคับพี่ :D
นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ
สุวิอะนะสะมะ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ
สุวะอังอาภะ นิมุปัสสะ

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 12:39:43 »
ที่ท่านเห็นมาอาจเป็นของสำนักอื่นกระมังครับ เพราะมติแต่ละสำนักมีความแตกต่างกัน ดังนั้นเราควรจะเคารพมติของสำนักด้วย หากท่านจะสักเสือครูของวัดบางพระก็ไม่ควรนำไปสักต่ำกว่าเอวตามที่โบราณจารย์กำหนด แต่หากสำนักอื่นสามารถสักไว้ต่ำกว่าเอวได้เราก็ไม่ควรต่อว่าเขาครับ

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 01:49:54 »
ก็ต้องดูก่อนนะครับ ว่าสักมาจากที่ไหนอาจจะสักมาจาก ที่อื่นซึ่งไม่ใช่วัดบางพระ หรือถ้าสักจากวัดบางพระก็ต้องดูอีกด้วยว่าใครเป็นผู้ที่ทำการสักให้

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:03:39 »
ก็ต้องดูก่อนนะครับ ว่าสักมาจากที่ไหนอาจจะสักมาจาก ที่อื่นซึ่งไม่ใช่วัดบางพระ หรือถ้าสักจากวัดบางพระก็ต้องดูอีกด้วยว่าใครเป็นผู้ที่ทำการสักให้
ที่อยากสื่อคือย่างนี้ครับ
    พิมพ์เอกลักษณ์ของบางพระ ถ้าเป็นที่อื่นสำนักอื่น นำไปสักน่าจะให้เกียรติกัน
ถ้าเป็นที่วัดบางพระสักเองทำไมมันเปลี่ยนไปได้แบบนี้
   เรียนตามตรงเห็นแล้วไม่สบายใจนะครับ

อีกเรื่องที่อยากแสดงความคิดเห็น ผมเห็นบางคนเครพหลวพ่อเปิ่นถึงขนาดสักรูปท่านติดตัว
    ซึ่งผมเชื่อว่าในวัดคงไม่มีใครสักรูปหลวงพ่อให้แน่แต่ (หรือว่ามีผมก็ไม่ทราบ) การที่สักรุปครูบาอาจารย์ติดตัวไว้
ท่านเป็นพระมีศีลตั้ง227  คนเป็นคนปกติศิลห้ายังไม่ไม่ค่อยปกติเลย ไม่ต้องถึงศิลแปด ศีลสิบ
  ทำดีก็ไป
     ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นเท่านี้ครับ
   Gearmour

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:09:38 »
ก็ผมเลยถามว่าไปเห็นมาจากที่ไหนแล้วใครเป็นผู้สักให้ครับ
 เปรียบเทียบคล้ายๆกับ เราไป ทานอาหารใน โรงแรมหรูระดับห้าดาว แต่เรากลับไปพบพนักงานล้างจาน
แอบบมาทำอาหารให้เราทานโดยที่เราไม่รู้ เราก็ว่าทำไมอาหารไม่เหมือนเดิม

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:22:23 »
ด้วยความเคารพ
? ? ? ?เห็นที่วัดท้องไทรครับเค้าจะมาสักเพิ่ม
ถามว่าใครสักให้ไม่ยอมบอก
คนที่สักที่ขา? เค้าเห็นท่าทางศิษย์หลวงพ่อเปิ่นที่อยู่ที่มาช่วย?
ยิงคำถามใส่เลยรีบๆหลบไปนะครับ
? ไม่ยอมตอบคำถามนะครับอยากทราบเหมือนกันครับ
? ? ? ? ขอแสดงความนับถือ
 Gearmour
? ?ปล.ถ้าท่านใด้เห็นช่วยถามที่เถอะครับว่าใคร หรือตำหนักไหนสัก
พร้อมอธิบายด้วยว่าพิมพ์ใครลายใคร ใครก็เครพบูชา ถ้าลอกไป
ก็ไปทำให้ดีแล้วกัน ขอบคุณครับที่รับฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ค. 2550, 02:26:18 โดย Gearmour »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:25:23 »
พี่ปลัดหมายถึง เสือตีนโตที่ใช้สักเสือแผ่นที่หน้าอกใช่มั๊ยครับ....

ด้วยความเห็นส่วนตัวก็คงจะไม่เห็นด้วยที่จะนำไปสักใต้เอวลงไปครับ...

เพราะเสือตัวนี้เป้นเสือครูของหลวงปู่นี่ครับ เวลาลงผ้ายันต์ หรือที่หลังเหรียญนั่งพาน ก็ใช้เสือตัวนี้เป็นสัญลักษณ์...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:50:22 »
ใช่ลายยันต์ เสือยังงี้ป่ะครับ แต่โทดทีนะ มันเปน น้ำมันอ่ะ  แต่ก้อพอ ดูออกมาเปนเสือเผ่น

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 02:58:42 »
    นั้นละครับ
 ตามรูปคุณถึกนะครับ
  ขอบคุณครับสำหรับรูป
        Gearmour

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 06:37:47 »
ผมเจอ บางคนสัก หนุมานนำทัพ ไว้ที่ น่อง ผมคิดว่าไม่ สมควรเท่าไร น่ะครับ

Ps. เท่าที่ผมวางตำแหน่งไว้คือ ของคงไว้บน ของเมตตาไว้ล่าง (บนจากเอวไป,ล่างจากใต้เขมขัดลงมา)  :-*

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 06:59:22 »
คนละสำนักแล้วครับ

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 พ.ค. 2550, 07:14:47 »
เคยเห็นเหมือนกันแต่สำนักอื่น

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 12:11:29 »

ถือ ไม่เหมือนกัน

อืม ๆๆๆ

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 พ.ค. 2550, 09:13:43 »
อืม..ตามที่ผมเคยได้ยินว่า  ของต่ำห้ามขึ้นสูง ของสูงห้ามลงต่ำ  ครับ  :075: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 พ.ค. 2550, 10:49:22 »
อืม นานาจิตตัง
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พ.ค. 2550, 12:45:43 »
อืม นานาจิตตัง

ว่าไงก็ว่าตาม  ;D

ออฟไลน์ 7day

• จตุตถะ
  • KMITNB~~ [--cc37 ™--]
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 มิ.ย. 2550, 10:01:00 »
ไปสักไว้ที่ ขา ที่น่องอย่างนั้น แล้วความขลังจะยังมีอยู่ไหม
-----  อยู่ได้เพราะยอม  ยอมได้เพราะรัก -----