ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามเรื่องยันต์เก้ายอด  (อ่าน 2149 ครั้ง)

ออฟไลน์ chian4856

• จตุตถะ
เรียนถามเรื่องยันต์เก้ายอด
« เมื่อ: 27 มิ.ย. 2555, 11:13:44 »
ยันต์เก้ายอดหมายถึงคุณวิเศษทั้งเก้าประการของพระพุทธเจ้า คุณวิเศษเก้าประการมีอะไรบ้างครับ พี่ผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ออฟไลน์ sedthapona

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: เรียนถามเรื่องยันต์เก้ายอด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มิ.ย. 2555, 10:04:14 »
รับไว้พิจารณานะครับ...เป็นความคิดเห็นของผม...คุณวิเศษของพระพุทธเจ้า ไปดูคำแปลบทสวดพาหุงฯนะครับ ผมว่าตามนั้นแน่ ๆ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
ตอบ: เรียนถามเรื่องยันต์เก้ายอด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2555, 07:13:51 »
ยันต์เก้ายอดหมายถึงคุณวิเศษทั้งเก้าประการของพระพุทธเจ้า คุณวิเศษเก้าประการมีอะไรบ้างครับ พี่ผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ปกติแล้วยันต์9ยอด หลายๆสำนักจะเอามาเป็นยันต์ครู ก็คือ อักขระยันต์ข้างในจะเป็น นวหรคุณ นั่นเอง ก็ไล่ไปตั้งแต่ อะสังวิสุโลปุสะพุภะ และก็ถอดอนุโลมปฏิโลมออกมาก็คือลดรูปอักขระลง ตามช่อมนั้น คุณพระพุทธเจ้าทั้ง9ประการ จะให้อธิบายคงจะยาวนะครับเอาแค่นี้พอ แต่สำหรับวัดบางพระเราจะใช้คาถาหัวใจไก่เถื่อนแทนครับผม ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย เวทาสากกุสาทาเวทายะสาตะตะสายะทาสาสาทิกุกุทิสาสากุตะกุภูภูกุตกุ

ออฟไลน์ watsin

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - oaa4172@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2555, 08:26:57 »
ตามนั้นครับ คุณ krienkri p. :016: