ผู้เขียน หัวข้อ: แปล  (อ่าน 2558 ครั้ง)

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แปล
« เมื่อ: 19 พ.ย. 2555, 06:03:38 »
จะ ตุ ทิ สา    ฆา ตะ วิญ ญู

ท่านใดแปลความหมายของคาถาดังกล่าวได้บ้างครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ นักรบอาทมาต

• เสือเย็น
  • อัฏฐมะ
ตอบ: แปล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 พ.ย. 2555, 06:44:41 »
แปลได้ให้อะไรหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 2555, 06:45:41 โดย naklop1911 »
อันเสือครู  เสือดี  มีตบะ                       มีเดชะ   บารมี    ยามย่างกราย

พระอาจารย์ มอบให้ คุ้มครองกาย              ทุกข์ผ่อนคลาย แคล้วคลาด  สวัสดี

จาก....เสือเย็น

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: แปล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 พ.ย. 2555, 07:44:45 »
แปลได้ให้อะไรหรือเปล่าครับ

ตอนนี้ยังไม่มีอะไรที่จะมอบให้เลยครับ

จะ ตุ ทิ สา เท่าที่ผมทราบคือ
จะตุ  =สี่
ทิศา =ทิศ

จะ ตุ ทิ สา  ฆา ตะ วิญ ญู ผมไม่ชัวร์ว่าต่อบทนี้และให้ความหมายดังนั้นหรือเปล่า

เนื่องจากเป็นบทคาถาเก่า (ที่ครูบาอาจารย์สมัยเก่าจะไม่นิยมสอนให้ใคร)