ผู้เขียน หัวข้อ: ของขึ้นบ่อย อาการแบบนี้ ใช่หรือไม่  (อ่าน 2400 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
เป็นเรื่องของเพื่อนรุ่นพี่ผู้หญิงที่ไปสักมาจากวัดค่ะ ( ส่วนตัวไม่เคยมีอาการ) สักเก้ายอดกับห้าแถว
อาการของเขาคือ มีอาการสั่น มือสั่นใจสั่นและอารมณ์โมโหฉุนเฉียว บริเวณรอยสักขึ้นผื่นแดง โดยจะมีอาการแทบทุกวัน
โดยเขาเล่าให้ฟังว่า ที่เขาเป็นแบบนี้ เพราะเขาโดนลองของจากคนบางคนที่ทำงาน (รู้โดยการนั่งสมาธิ) ก็เลยสงสัยว่า
1 ลักษณะนี้ใช่ของขึ้นหรือเปล่าคะ
2 จะรู้ได้อย่างไรว่าโดนลองของ
3 อาการของขึ้น เกิดได้จากสาเหตุใดบ้างค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยนะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ pednoilynam

• ตติยะ
    • อีเมล
ตอบ: ของขึ้นบ่อย อาการแบบนี้ ใช่หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 03:38:48 »
เข้ามารอคำตอบ

ออฟไลน์ nutagul

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ของขึ้นบ่อย อาการแบบนี้ ใช่หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 06:36:07 »
   ทำใจให้สบายครับ นึกถึงครูบาอาจารย์หลวงพ่อเปิ่นเป็นที่สุด สวดมนต์นั่งสมาธิเถอะครับ สิ่งที่รับไปล้วนแต่เป็นพุทธคุณชึ่งไม่มีอะไรจะเทียบได้
     แนะนำสวดมนต์นั่งสมาธินะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2556, 06:40:30 โดย nutagul »
อิติสุคโตอะระหังพุทโธ นะโมพุทธายะ ฐิตคุโณอาจาริโย จะมหาเถโร มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะณัง ภะวัณตุเม

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 07:13:53 »
เพื่อนเขาเล่าให้ฟังน่ะค่ะ ก็ยังสงสัยว่า ทำไมของขึ้นบ่อยจัง อีกอย่างก็เป็นผู้หญิงของไม่น่าจะขึ้น

ออฟไลน์ ice.bangyai

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 07:34:25 »
จิต เป็นตัวกำหนดทุกอย่างครับ  :001:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 08:51:18 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ :054:

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 08:53:25 »
1 ลักษณะนี้ใช่ของขึ้นหรือเปล่าคะ
ไม่ใช่ครับ

ป่วยแบบไม่มีสาเหตุ หรือถามอาจารย์ด้านไสยเวทย์จริงๆ

3 อาการของขึ้น เกิดได้จากสาเหตุใดบ้างค่ะ
พลังปิติแห่งจิต

อาการที่ว่าน่าจะเกิดมาจากการนั่งสมาธิที่ไม่ถูกต้องจึงเกิดความฟุ้งในฐานของสมาธิ เช่น ต้องเป็นอย่างนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ ทำไมไม่เกิดขึ้น ต้องทำได้ ต้องทำได้

ที่ถูกต้องต้องมีครูอาจารย์ช่วยแนะนำการทำสมาธิก่อน หรือนั่งสมาธิเพื่อสงบจิตให้อยู่นิ่งอย่างสบายและไม่ฝืนทั้งกายและอารมณ์ เมื่อถึงจุดหนึ่งจะเกิดความตั้งมั่นของฐานสมาธิอย่างแท้จริง

ในระดับที่สูงกว่านั้นต้องปฏิบัติด้วยตนเองและมีครูอาจารย์คอยให้คำแนะนำ (แต่สุดท้ายคือความว่างเปล่า) ครับ
[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มี.ค. 2556, 09:05:10 »
สวดมนต์ นั่งสมาธิ ระลึกถึงครูบาอาจารย์ อาจจะดีขึ้น เพราะจิตใจสบายเป็นกุศลดี  :001:
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ JAWSUN

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 มี.ค. 2556, 01:25:18 »
ไม่ใช่ครับ

ป่วยแบบไม่มีสาเหตุ หรือถามอาจารย์ด้านไสยเวทย์จริงๆ

อาการที่ว่าน่าจะเกิดมาจากการนั่งสมาธิที่ไม่ถูกต้องจึงเกิดความฟุ้งในฐานของสมาธิ เช่น ต้องเป็นอย่างนั้น ต้องเป็นอย่างนี้ ทำไมไม่เกิดขึ้น ต้องทำได้ ต้องทำได้

ที่ถูกต้องต้องมีครูอาจารย์ช่วยแนะนำการทำสมาธิก่อน หรือนั่งสมาธิเพื่อสงบจิตให้อยู่นิ่งอย่างสบายและไม่ฝืนทั้งกายและอารมณ์ เมื่อถึงจุดหนึ่งจะเกิดความตั้งมั่นของฐานสมาธิอย่างแท้จริง

ในระดับที่สูงกว่านั้นต้องปฏิบัติด้วยตนเองและมีครูอาจารย์คอยให้คำแนะนำ (แต่สุดท้ายคือความว่างเปล่า) ครับ

สุดยอดครับท่าน  singhanart

นับถือ

ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 มี.ค. 2556, 03:30:11 »
ไม่ใช่ครับ

ขอบพระคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ j-club

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 มี.ค. 2556, 05:37:08 »
จิตสั่งใจคิด เกิดจากการฝึกสมาธิจิต สติเป็นตัวกำหนด อยาปล่อยให้จิตโลดโผน สุดท้ายคือความว่างครับ แนะนำแบบคร่าวๆ นะครับ