ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะไปสัก  (อ่าน 3641 ครั้ง)

ออฟไลน์ com

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากจะไปสัก
« เมื่อ: 28 มี.ค. 2549, 05:40:19 »
 :054:รบกวนสมาชิกช่วยบอกเส้นทางไปวัดหน่อยครับโดยเริ่มจาก อ.บางบัวทอง(ขับรถไปเอง)  ขอบคุณครับ  คือผมจะไปสักเป็นครั้งแรกจะต้องทำอย่างไรบ้าง โดยมีข้อสงสัยดังนี้ครับ 1. จะต้องเตรียมของไหว้ครูอะไรบ้าง   2.  ไปถึงวัดแล้วจะต้องไปติดต่อใคร  3. สามารถเลือกรูปสักได้เองหรือเปล่า(ตั้งใจจะสักรูปเสือที่หน้าอกซ้าย)  4. จะไปได้ทุกวันหรือเปล่า(ขอวันที่คนน้อยยยย)   5. เวลาเริ่มสักกี่โมงถึงกี่โมง(จะได้กะเวลาถูกครับ)  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับที่ตอบ :053:

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: อยากจะไปสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มี.ค. 2549, 07:58:43 »
1. จะต้องเตรียมของไหว้ครูอะไรบ้าง   
ตอบ ทางวัดมีจัดเตรียมไว้ให้ครับ
2.  ไปถึงวัดแล้วจะต้องไปติดต่อใคร 
ตอบ ถ้าคุณจะไปสักก็ลองไปดูตามกุฎิต่างๆศรัทธาพระอาจารย์รูปไหนก็สักกับพระอาจารย์รูปนั้น
3. สามารถเลือกรูปสักได้เองหรือเปล่า(ตั้งใจจะสักรูปเสือที่หน้าอกซ้าย) 
ตอบ ถ้าไปครั้งแรกคงจะยังไม่ได้เสือหรอกครับ จะได้ยันต์ครูก่อนถ้าได้ยันต์ครูครบแล้วลองขออาจารย์ท่านดู จะได้หรือไม่ได้ก็สุดแล้วแต่อาจารย์ครับ
4. จะไปได้ทุกวันหรือเปล่า(ขอวันที่คนน้อยยยย)   
ตอบ ไปได้ทุกวัน ส่วนวันที่คนน้อยควรจะไปวันธรรมดา
5. เวลาเริ่มสักกี่โมงถึงกี่โมง(จะได้กะเวลาถูกครับ)
ตอบ สักตั้งแต่เช้าถึงเย็น ควรจะไปตั้งแต่เช้าครับ

ออฟไลน์ เด็กด้อยความรู้

• ตติยะ
  • อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 05:51:36 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ !!~
ใหญ่มาจากไหน ก็เล็กกว่าโลง

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:20:24 »
สวัสดีครับ
   อย่างไรก็ดูให้ดี
25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซองนะครับ
 เกินนั้นไม่ใช่
    มีสมุดให้เลือกภาพไม่ใช่นะครับ
 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:34:36 »
ครับไปถึงก็ถามคนในวัดได้เลยครับ เพราะว่าการสักแบ่งเป็นหลายกุติครับ
เพราะพระอาจารย์ที่สืบทอดวิชาสักจากหลวงปู่มีหลายท่านครับผม
ส่วนการสักของวัดบางพระไปครั้งแรกต้องมียันต์ครูก่อนครับ ส่วนมากจะได้เก้ายอดกัน
แล้วก็ตามด้วยแปดทิศ งบน้ำอ้อย แล้วยันต์หรือรูปภาพอื่นๆจะตามมาครับ
วัดบางพระไม่มีสมุดภาพให้เลือกครับ ขอได้แต่จะได้ตามที่ขอหรือไม่ ขึ้นอยู่กับดวง และวิจารณญานของ
พระอาจารย์ผู้สักเป็นหลักครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:35:32 »
ครั้งแรกที่ไปวัดฯ พี่สาวไปคนเดียวเลยค่ะ ใช้ปากถามเขาตลอด...ลุยเลยค่ะ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 06:36:41 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 06:57:02 »
สวัสดีครับ
   อย่างไรก็ดูให้ดี
25 บาท ดอกไม้ธูปเทียน บุหรี่หนึ่งซองนะครับ
 เกินนั้นไม่ใช่
    มีสมุดให้เลือกภาพไม่ใช่นะครับ
 ขอบคุณครับ

ตามนั้น ครับ สำหรับเหตุการปกติ
ถ้าต้องการทางด่วน ตามลายตามราคา 
สอบถาม สถานที่สักยันต์ได้ที่ บริเวรแผงพระ หน้าอาศรม พ่อปู่ฤาษี ได้

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 07:45:04 »
     หากไปสักที่วัดบางพระไม่ว่ากุฏิไหน ราคาเท่าไหร่ ก็วัดบางพระครับ ไม่ควรแบ่งแยก หากท่านมาสัก ก็อย่างที่ท่าน สายัณ ว่านั้นล่ะครับ

ขอให้ท่าน โชคดีเดินทางปลอดภัยนะครับ(คำอวยพรนี้ พลวงพี่ตูนชอบใช้มากๆตอน สักเสร็จแต่ จะเปลี่ยนจาก ครับ เป็น โยม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ค. 2552, 07:52:31 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 09:13:33 »
เวลาเริ่มสักรู้สึกเช้าสุด 6.30   สักถึงเย็นครับ  คือไปถึงซักหกโมงแล้วไปรอก่อนก็ได้ จะได้คิวแรกๆ  และหากจะวนพานก็แล้วแต่ครับ  ได้ทั้งวัน

ขอให้โชคดีครับ :005:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น