ผู้เขียน หัวข้อ: ก้อน กิเลส  (อ่าน 2133 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ก้อน กิเลส
« เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 12:20:25 »
นักข่าวบางคน

ก็ไม่รู้ล่ะครับ งานผม พูดก่อน ตะโกนก่อน คนก็เข้าข้างครับ
ทำตัวให้ดูเป็นคนดี มีน้ำใจ แล้วยิ่งผมได้ออกทีวีบ่อยๆ

คนก็เข้าใจว่าผมเป็นคนดีแล้วครับ ง่ายจะตาย
ผมไม่รู้หรอกครับว่า ใจสาธารณะเป็นแบบไหน
ผมรู้แค่ว่าพูดอะไรไปแล้วคน จะสนใจ ผมจะดูดี

คน *** บางคน

ประชาธิปไตยซิครับสิ่งที่ผมต้องการ  มีเลือกตั้งผมก็เข้าถึงอำนาจ
จัดสรรหาทรัพย์ยากรได้ทันที อย่างอื่นหรือครับ ผมไม่เข้าใจหรอก
ว่าประชาธิปไตยคืออะไร

ครูบางคน

ครูบางคน ก็เงินเดือนที่ได้น้อยจะตาย
สู้พวกกวดวิชาไม่ได้ รวยกันจะตายอยู่แล้ว
ทำไงได้ก็ต้องแบบพอเพียง

พอมีพอกินจะไปทำไรใหญ่โตเราก็ทำไม่ได้
จะเปิดสอนแบบกวดวิชาก็ไม่เก่งเท่าเขา
คนเขาไม่ยอมรับหรอก เราจบ ครู

โชคดีที่กระทรวงศึกษาเข้าใจหัวอกครูเหมือนกัน
มาให้น้ำหนักคะแนน เกรดในโรงเรียนเพื่อเอาไปเข้ามหาลัย
แค่นี้ก็ช่วยครูอย่างเราได้เยอะแยะ

เปิดสอนพิเศษให้เด็กในโรงเรียนซิค่ะ
แล้วก็แอบบอกข้อสอบ เดี๋ยวเด็กก็ไปรือกันเอง
วิชาใคร วิชามัน เด็กใครเด็กมัน แค่นี้ก็พอเพียง

รายได้เสริม แบบพอมีพอกินค่ะ

นักบวช พระ และแม่ชี บางคน

ศรัทธา ญาติโยม ศรัทธา ศาสนาเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ
ทำบุญกับอาตมาไว้นะโยม ไม่จนแน่นอน

แล้วชาติเรา จะเป็นเช่นไร ... หากคนบางคนยังคงเป็นแบบนี้ ? ใครรับผิดชอบ ใครจะสนใจ ?

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ก้อน กิเลส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 12:23:32 »
ช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้เข้ามานะครับ ต้องพักๆ หน่อยผมทำบ้านใหม่ครับ ล๊อคเหล็กดัดเอง

คงต้องใช้เวลาสักอาทิตย์นึงครับ แล้วจะกลับมาประจำการอย่างสมบูรณ์ครับครับ ช่วงนี้คงแว๊บๆ บ้าง
  :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 12:49:11 »
ขอบคุณสำหรับบทความครับท่านโจรสลัด...

..ขนของย้ายบ้านเมื่อไหร่บอกนะจะไปช่วยขนพระ  38;..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ <BoB'32>

• มีคน มีต้นไม้ มีสัตว์ป่า
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 02:39:03 »
อ้างถึง
ขอบคุณสำหรับบทความครับท่านโจรสลัด...

..ขนของย้ายบ้านเมื่อไหร่บอกนะจะไปช่วยขนพระ  38;..
ผมไปด้วยคนนะครับ.....

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 08:07:05 »
แหม๋ ใจเย็นครับ พระยังไม่ย้าย ย้ายไปแค่พระพุทธรูป เหรียญบุบเฟ่ยังมีให้กินกันอยู่   :095:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ต.ค. 2551, 10:26:51 »
ขอบคุณครับ  :001: