ผู้เขียน หัวข้อ: สาตราวุธ อักขระสายบางพระ / ท้องไทร  (อ่าน 3871 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ

เล่มล่างสุดใบอักขระบางพระ  ด้ามท้องไทร
เล่มที่สองจากล่าง ใบและด้ามท้องไทร เล่มนี้ทำตอนบวชอยู่กับหลวงปู่อั๊บ ทำไว้สิบเล่ม
 ถวายหลวงปู่ไว้หนึ่งเล่ม ที่เหลือ ถวายพระ และลูกศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่หมด
เล่มที่สามและสี่จากด้านล่างใบสายบางพระ

อันนี้ของท้องไทรครับ มีดลงอักขระของท้องไทรทั้งหมด ไม่ครบนะครับ มีจารไว้ที่ด้ามที่กั่นด้วย

อันนี้ของวัดบางพระครับ แต่ไม่ทันหลวงพ่อเปิ่น  สมัยก่อนเอามีด เอาอาวุธไปให้หลวงพ่อเปิ่นลง
ท่านเมตตาลงให้ แต่ท่านจะเตือนเรื่องบาปบุญคุณโทษ
จริงๆที่ทันหลวงพ่อเปิ่น มีแต่เป็นงาช้าง  หลวงปู่อั๊บท่านเตือนว่ามันเกินศักดิ์อย่างพึ่งใช้ ให้โตกว่านี้ก่อนจึงค่อยใช้
   วันนี้เอาไว้แค่นี้ก่อนนะครับ
อีกเรื่องพอเรียนนักธรรมไป พึ่งรู้ว่าพระสงฆ์ไม่ควรจับต้องของพวกนี้นะครับ
  วันนี้อยู่ในมือเรา เรารู้อะไรควรไม่ควร วันหน้าไม่อยู่ในมือเราแล้ว บาปกรรมจะกลับมาหาเราและครูบาอาจารย์ของเรานะครับ

และ  "ผู้ใดพกพาอาวุธไปในทางสาธาณะโดยไม่มีเหตุอันควร มีความผิดทางอาญานะครับ"
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour
ปล.เรียนผู้ดูแลระบบ หากเห็นว่าไม่สมควรลบทันที่เลยครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: สาตราวุธ อักขระสายบางพระ / ท้องไทร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 08:29:03 »
บอกได้คำเดียวครับว่าสุดยอดจริงๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: สาตราวุธ อักขระสายบางพระ / ท้องไทร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 09:34:12 »
แน่นมาก ครับ ....................  :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 09:45:07 »
แจ่มแจ๋ว ....   :089:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 10:02:19 »
สุดๆเลยครับท่าน :015:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 11:21:44 »
สุดยอดครับ คำคมมากครับผม ขอบคุณครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2551, 11:49:54 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับพี่ เป็นบุญตาอย่างยิ่งครับ..

..คนเห็นคนหนี ผีเห็นผีกระเจิงครับ..

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2551, 12:35:16 »
สุดยอดเลยครับท่าน แต่ไอ้  "ผู้ใดพกพาอาวุธไปในทางสาธาณะโดยไม่มีเหตุอันควร มีความผิดทางอาญานะครับ"

ไอ้นี้สงสัยยุคนี้ใช้ไม่ค่อยได้แฮะ

ผมเห็นกฎหมายเริ่มไม่เป็นผลกับคนกลุ่มมาก - -*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ธ.ค. 2551, 12:36:24 โดย Hanu-Marn_Neverdie »
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2551, 01:19:09 »

สวยมากเลยครับ

ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

คนรักษ์พระ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2551, 07:05:03 »
      สวยครับ สวยมากๆ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ !~ก๊อตซิล่า~!

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2551, 03:05:34 »
งามทุกเล่มทุกด้ามครับ

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2551, 10:54:45 »
น่าใช้มากเลยครับ
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง