ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงปู่หวาน วัดสะบ้าย้อย อ.สะบ้าย้อย จ.สงขลา  (อ่าน 5617 ครั้ง)

ออฟไลน์ เกมส์ครับ

• ทุติยะ
  • **
วัตถุมงคลของแก ก็โด่งดังไม่แพ้ใครนะครับ ตอนนี้กำลังมาแรงเช่นตะกรุด เส้าร์ 5สุดยอดเลยนะครับ
ใครเป็นศิษท่านกะมาคุยกันได้นะครับผม
ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ นะมะภะทะ จะภะกะสะ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
 ครับผม(ตอบกระทู้แบบนี้ใช่ป่าวครับ...น่ะจะถูกน่ะ)

ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่นับถือในองค์หลวงปู่หวาน วัดสะบ้าย้อย จ.สงขลา  อาจจะเนื่องจากผมเป็นคนใต้ จึงนับถือในองค์หลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด และเกจิอาจารย์ในสายนี้
หลวงปู่หวาน วัดสะบ้าย้อย ปัจจุบันท่านมีอายุ 94 พรรษา แล้วครับ  ท่านเป็นพระเถระสำคัญในสายหลวงปู่ทวดเหยียบน้ำทะเลจืด  สืบสายพระเวทย์มาจากองค์หลวงปู่ทวดสีพุฒ วัดกาโผ๊ะ
หลวงปู่ทวดสีพุฒ องค์ท่านเป็นพระเถระจารย์ในภาคใต้ในยุคก่อนสงครามอินโดจีน ในแถบถิ่นทางใต้แล้วในยุคนั้นนับจากพ่อท่านทองเฒ่า วัดเขาอ้อ แล้วองค์หลวงปู่ทวดสีพุฒ ไม่เป็นสองรองใคร
หลวงปู่หวาน องค์นี้ในสภาวะภิกษุหนุ่มท่านได้เดินทางมาศึกษาที่กรรมฐานที่วัดพระมหาธาตุ(วังหน้า) กรุงเทพ  ในตอนนั้นท่านรู้จักกับ เจ้าคุณโชดก วัดมหาธาตุ โดยต่างคนต่างผลัดกับกราบซึ่งกันและกัน 

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
ไม่ได้ไปกราบท่านระยะหนึ่งแล้ว   หลวงปู่เป็นอย่างไรบ้างเหรอคับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ gent

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ครับ ผมเองเป็นคนสะบ้าย้อยโดย กำเนิดตอนนี้หลวงปู่ท่าน เดินไม่ค่อยได้แล้วคัฟ
พ่อผมเป็นทั้งลูกศิษท่าน เป็นทั้งญาติ และอีกอย่างเป็นญาติสนิทกับท่านมหานุ้ย  แลท่านอธิการเฉย  เจ้าอาวาสวัดถ้ำตลอด
คนนี้ไม่ดังด้านปลุกเสกพระหลอกครับ ท่านดังเรื่อง ยาสมุนไพร มากกว่า
ปีที่แล้วผึ่งไป เช่าบูชาพระหลวงปูหวาน รุ่นแรก
อยากบอกว่พิมพ์สวยมากครับ