ผู้เขียน หัวข้อ: ตลกๆ ขำๆ  (อ่าน 1202 ครั้ง)

ออฟไลน์ AKOUY2009

• ทุติยะ
  • **
ตลกๆ ขำๆ
« เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 10:20:55 »
 :004: หัวเราะร่า  ท้าทาย   กายสังขาร  ยิ้มเบิกบาน  กับความตาย  ผู้หมายมั่น  ฉันรู้ว่าไนโลกนี้  ทุกสิ่งอัน  ไม่มีฉัน  เป็นเจ้าของ  ข้องอยู่เลย :005: :114:

ออฟไลน์ แมวเซา

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: ตลกๆ ขำๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พ.ค. 2552, 10:26:40 »
เคยอ่านเจอในหนังสือว่าให้ระลึกถึง มรณานุสติบ่อยๆ อ่านกระทู้นี้ก็นับว่าเป็นเจริญมรณานุสติใช่มั้ยคะ  :048:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 08:45:49 »
ผมยังเด็กน้อยอยู่มากนัก แปลความหมายไม่ออกอ่ะครับ งงๆอยุ่ ใครทราบช่วยกรุณาผมเถอะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 08:50:49 »
ผมยังเด็กน้อยอยู่มากนัก แปลความหมายไม่ออกอ่ะครับ งงๆอยุ่ ใครทราบช่วยกรุณาผมเถอะครับ

ขอลองแปลดูได้มั้ยครับ

ทุกวินาทีที่เราอยู่นั้นยังไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่ อาจตายอีก 10 วินาที เพราะฉะนั้นจงหัวเราะเข้าไว้

เพราะมันจะทำให้กายและใจเราเบิกบาน  และอย่าไปยึดติดในสิ่งต่างๆเพราะเมื่อเราตายไปไม่สามารถเอามันไปได้

เพราะฉะนั้นจงเร่งทำความดี......และหัวเราะอย่างเดียว :004:(เดี๋ยวเขาจะหาว่าบ้ามั้ย)

ผิดถูกขออภัยครับ   ขำขำ :009:
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2552, 10:29:54 »
มีความหมายลึกซึ้งครับ