ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามพี่ๆเรื่องการไหว้ครุน่ะครับ  (อ่าน 1524 ครั้ง)

ออฟไลน์ gulove22

• ตติยะ
ขอรบกวนถามพี่ๆนะคับว่า
เมื่อของที่เราสักมาเสื่อมจะต่อได้หรือไม่
แล้วถ้าเราสักแต่ไม่ได้มีเวลาไปพิธีวันไหว้ครูเลย ของจะเสื่อมรึป่าว
แล้วถ้าเราของเสื่อจะไปหาพระอาจารย์ที่สักแทนการมาวันไหว้ครูได้รึป่าวคับ
สุดท้ายครับ ถ้าเราทำของเสื่อจะเป็นบาปรึป่าวคับ

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ

• ตติยะ
ขอถามอีกเรี่องครับ
ถ้าเกิดสักโดยไมได้ขออนุญาติพ่อกะแม่
เพราะพ่อกะแม่ท่านชอบคิดว่าสักไม่ดีงี้อะคับ แบบสักแล้วจะของเข้าไรงี้อะคับ
สักไปจะเปนไรมั้ยครับ(สักแบบน้ำมันนะครับ)

ขอบคุณมากๆเลยนะคับ

ออฟไลน์ The_Crow13

• ปัญจมะ
  • ยึดติดทำไม ตายไปเอาไปไม่ได้สักอย่าง
    • อีเมล
ของไม่เสื่อมถ้ารักษา แม้ไหว้ครูไม่มา ถึงเวลา ก็นึกถึงครูบาอาจารย์ ก็คือการแสดงความนับถือต่อครูบาอาจารย์ละ ส่วนของเข้าตัวที่ถาม ผมว่า ไม่มีนะ ยกเว้นคุณจะเล่นพวกไสยดำ คุณไสยไม่ดี  เพราะสิ่งที่สัก เปนคาถาอาคม และบทสวดทั้งนั้น พี่ๆท่านอื่นแนะนำบ้างนะครับ
เราทำอะไร เรารู้แก่ใจ เราต้องยอมรับผลในสิ่งที่เราทำ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
พี่เองก็ไม่ได้ขอนุญาติคุณแม่เมื่อตอนที่ตัดสินใจสัก เพราะพี่คิดว่าพี่ทำงานมีความรับผิดชอบแล้ว อีกอย่างท่านเลี้ยงพี่มาแบบให้ตัดสินใจด้วยตัวเอง แต่ครั้งแรกที่สักเมื่อ 13 ปีก่อน พี่ปิดท่านอยู่ถึง 2 ปี เต็ม ๆ โดยมีคุณยายเป็นผู้ช่วย ครั้งแรกที่คุณแม่พี่เห็น ท่านมองหน้าพี่แล้วน้ำตาไหลไม่พูดกับพี่เป็นเดือน นั่นคือครั้งที่สองที่พี่เห็นคุณแม่พี่ร้องไห้ หลังจากครั้งแรกตอนคุณพ่อพี่เสีย แต่ถ้าพี่เริ่มใหม่ได้พี่จะขออนุญาติท่านก่อนที่จะสักค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2553, 10:12:35 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
1.เสื่อมเพราะผิดอะไรครับ ถ้าผิดคำครูข้อห้ามสำนักก็เสื่อมครับ
2.ต่อได้ครับไปหาอาจารย์ที่สักแล้วบอกท่านครับ ท่านอาจจะกรุณาให้
3.ไม่ได้มาไหว้ครูไม่เสื่อมครับ ไม่อยู่ในข้อห้าม
4.ของเสื่อมก็เป็นบาปที่ใจเราครับ ต้องดูด้วยว่าเสื่อมเพราะอะไร เช่น เสื่อมเพราะผิดที่ไปผิดลูกผิดเมียเข้า อันนี้ก็บาป ฯลฯ
5. ถ้าของจะเข้าเราเพราะเราสักที่วัดบางพระ ก็เป็นของดีครับ และผมก็อยากให้เข้าถึงเนื้อถึงกระดูกผมเลย
6. ถ้ายังอยู่ในความดูแลของท่านควรขอท่านก่อนครับ พ่อแม่คือครูอาจารย์คนแรกของเรา

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อ้างถึง
1.เสื่อมเพราะผิดอะไรครับ ถ้าผิดคำครูข้อห้ามสำนักก็เสื่อมครับ
2.ต่อได้ครับไปหาอาจารย์ที่สักแล้วบอกท่านครับ ท่านอาจจะกรุณาให้
3.ไม่ได้มาไหว้ครูไม่เสื่อมครับ ไม่อยู่ในข้อห้าม
4.ของเสื่อมก็เป็นบาปที่ใจเราครับ ต้องดูด้วยว่าเสื่อมเพราะอะไร เช่น เสื่อมเพราะผิดที่ไปผิดลูกผิดเมียเข้า อันนี้ก็บาป ฯลฯ
5. ถ้าของจะเข้าเราเพราะเราสักที่วัดบางพระ ก็เป็นของดีครับ และผมก็อยากให้เข้าถึงเนื้อถึงกระดูกผมเลย
6. ถ้ายังอยู่ในความดูแลของท่านควรขอท่านก่อนครับ พ่อแม่คือครูอาจารย์คนแรกของเรา

ตามที่พี่เขาว่าเลยครับ

• ตติยะ
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนเลยนะครับ ที่มาให้ความรู้และความคิดเห็นครับ

ขอให้พี่ๆมีแต่ความสุขมากๆน๊าครับ

ออฟไลน์ orangepare

• ทุติยะ
  • **
ขอถามอีกค่ะ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าของเสื่อมไม่เสื่อม ดูจากหรือสังเกตุจากอะไรค่ะ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอถามอีกค่ะ แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าของเสื่อมไม่เสื่อม ดูจากหรือสังเกตุจากอะไรค่ะ
ส่วนตัวผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
แต่ผมคิดว่าหมั่นสวดมนต์ รักษาศีล เคารพครูอาจารย์ อย่าปฏิบัติในข้อห้าม ยังไงของก็อยู่กับตัวแน่นอนครับ