ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาของขึ้นเป็นไงรึ  (อ่าน 4493 ครั้ง)

ออฟไลน์ ORENDERBOOM

• ตติยะ
  • ๛๛สิ่งไหนที่ยังไม่ทำ อย่าคิดว่าไม่สำเร็จ๛๛น้องเอ็ม
เวลาของขึ้นเป็นไงรึ
« เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 12:35:04 »
อยากทราบว่าเวลาของขึ้นเราจะรู้ตัวไหมงับ แล้วเวลาขึ้น นานไหมหว่าจะลง (เพราะว่าจะไปสักหนุมานอ่าน่ะ)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: เวลาของขึ้นเป็นไงรึ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 01:25:42 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ เพราะเต็มที่ก็แค่วูบๆ ขนลุกทั้งตัว เหงื่อไหลออกเป็นเม็ดๆ แต่รู้สึกตัว
โดยส่วนตัวแล้วก็ไม่อยากให้ขึ้นเพราะยังไม่เห็นประโยชน์จากการของขึ้นครับ
ปล.แต่อีกหน่อยถ้าเต็มหลังก็ไม่แน่  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 2553, 01:26:16 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 02:24:27 »
รู้ตัวว่าสั่นค่ะ  วูบๆวาบ ร้อนตามตัว แต่ก็บังคับตัวเองให้หยุดไม่ได้
อย่างนี้เค้าเรียกว่าของขึ้นหรือป่าวไม่รู้ รบกวนถามด้วยเหมือนกันค่ะ

ออฟไลน์ hut

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 10:23:52 »
รู้ตัวว่าสั่นค่ะ  วูบๆวาบ ร้อนตามตัว แต่ก็บังคับตัวเองให้หยุดไม่ได้
อย่างนี้เค้าเรียกว่าของขึ้นหรือป่าวไม่รู้ รบกวนถามด้วยเหมือนกันค่ะ
ใช่แล้วครับ นั้นเป็นอาการของขึ้นครับ ถ้าไม่อยากให้เป็นอย่างนี้ก็ควรตั้งสติให้ดีแล้วบอกแก่ตัวเราว่า"อย่าเต้นแร้งเต้นกา อายคนอื่นเขา"เท่านั้นและครับก็จะไม่เป็นอีกเลยครับ (ผมใช้วิธีนี้ครับ แต่ละคนอาจจะใช้วิธีไม่เหมือนกันนะครับ) เมื่อวันก่อนผมไปร่วมงานไหว้ครูที่วัดหิรันรูจีมาครับ(อยากลองของครับว่าที่เราสักมานั้นจะเป็นแบบไหน)ตอนที่เขาเชิญพวกเทพต่างๆมาผมก็ไม่รู้สึกอะไรนะครับ แต่พอเชิญหลายองค์เข้า ผมก็มีอาการขนลุกจากล่างขึ้นบนอยู่สามรอบ เขาเชิญเทพหลายองค์ครับ แต่ครั้งสุดท้ายหน้านี้ตึงไปเลยครับ แต่ตอนหลังก็ไม่มีอะไร ผมก็ลองต่อครับ รอตอนเย็นเพราะเห็นเขาประกาศว่าตอนบ่ายจะแรงยิ่งกว่านี้ครับ ก็เลยอยู่ต่อ แต่ตอนหลังผมก็ไม่มีอาการนั้นอีกเลยครับ

ออฟไลน์ โอม...

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มิ.ย. 2553, 10:25:35 »
ตอนแรกนะครับ หัวใจจะสั่น ๆ เต้นไม่เป็นจังหวะสักพักก็ตัวเริ่มชาและมือเราหรืออาการเราก็เริ่มบังคับตัวเองไม่ได้ออกท่าทางแบบไม่รู้ตัว ของผมมีเท่านี้นะครับ

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 12:27:14 »
ใจหวิวสั่น มือสั่น ต้องรีบแก้โดย หาข้าวกินให้เร็วที่สุด เพราะ หิวนั่นเอง...........อำเล่นน้า อย่าโกรธ :090: :090:

ส่วนมากจะขนลุก ตัวเย็นแค่นั้น อย่างอื่นไม่มี
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ orangepare

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 12:38:17 »
แล้วสักพวกเมตตา บัวแก้ว พุดซ้อน อะไรแบบนี้ของจะขึ้นไหมค่ะ

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 12:47:30 »
7 ยอด ผมก็นั่งสั่น มาแล้ว ^^

สั่นทั้งตัวไปเองหมดเลย

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 01:08:37 »
แล้วสักพวกเมตตา บัวแก้ว พุดซ้อน อะไรแบบนี้ของจะขึ้นไหมค่ะ
แค่ 5 แถวยังมีอาการเลยค่ะ

ออฟไลน์ nuscha

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิ.ย. 2553, 05:08:50 »
เฉพาะตัวเองนะค่ะ ปกติจะเป็นคนนั่งสมาธิบ่อย เป็นคนไม่ใด้สักเพราะกลัวเจ็บ แต่ชอบไปครอบครู ใหว้ครูกับครูบาอาจารย์หลายท่านค่ะ และชอบไปเที่ยวและทำบุญตามวัดต่างๆบ่อย(เชิญเพื่อนๆอนุโมทนาบบุญค่ะ)และไปทำบุญแต่ละวัดก็ชอบบูชาเครื่องรางของขลังต่างๆเพื่อร่วมทำบุญกับวัด ตั้งแต่เริ่มนั่งสมาธิมา พอสวดมนต์ใหว้พระเสร็จและเริ่มนั่งสมาธิทุกครั้งก็จะสวดคาถาปลุกวัตถุมงคล ไม่จะเป็นหนุมาน  หรือคาถาใดก็ตาม จะเกิดอาการของขึ้นโดยมีท่าทาง เช่นหนุมาน ก็จะรำเหมือนท่ารามเกียรติ หรือคาถาพญาไก่แก้วหลวงปู่แดงก็จะตีปีกท่าคล้ายไก่ แต่ถ้าไปนั่งนอกสถานที่เช่นไปฟังสวดภาณยักษ์ ก็จะนึกในใจบอกใด้ค่ะว่าอย่ามารับบุญแรงนักอายเค้า ก็จะเกิดอาการเพียงขนลุก ร้อนวาบตามตัว และสั่นเล็กน้อยเท่านั้นค่ะ คิดว่าคงเกิดจากการที่เรานั่งสมาธิแผ่เมตตาเราจึงสัมผัสได้กับสิ่งศักดิ์ค่ะ เดี๋ยวมาใหม่ค่ะหมดเวลาเข้าเน็ตแล้วค่ะ