ผู้เขียน หัวข้อ: กรุณาช่วยดูหลวงพ่อโสทร 2460 ให้หน่อยครับของแม่  (อ่าน 1906 ครั้ง)

ออฟไลน์ foneone

• ปฐมะ
  • *
ใช้มือถือถ่ายครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ขอโทษด้วยนะครับ ดูแล้วไม่ชอบครับ รอดูความเห็นท่านอื่นดูนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ไม่ดีครับ...
ปีต่ำกว่า 2500  (ถ้าเห็นเป็นลักษณะรอยตัดด้วยเครื่อง ปั้ม  เก๊ทันทีครับ)
จะใช้ตัดปลอก แล้วแต่งด้วยเลื่อย แล้วตะไบให้สวยงามครับ..
.......เหรียญแบบปั๊มข้างเลื่อย......ก็เหมือนกับการปั๊มพระในปัจจุบันแต่จะปั๊มในแผ่นโลหะที่มีขนาดใหญ่กว่าเหรียญ เมื่อปั๊มเสร็จ ก็จะมาเลื่อยฉลุให้เหรียญได้ตามรูปทรงนั้นๆ ( พอดีกรอบ )  เหรียญลักษณะนี้ จะสร้างในยุค  ปีพ.ศ. ๒๔๔๐-๒๔๘๕   เหรียญแบบข้างเลื่อยนี้เราจะเห็นรอยเลื่อยอยู่บริเวณขอบเหรียญ ซึ่งเราก็ต้องศึกษาการเลื่อยของเหรียญด้วยประกอบการพิจารณา  หากเราทราบว่าเหรียญรุ่นไหนเป็นแบบข้างเลื่อยแล้ว  เมื่อเจอเหรียญรุ่นนั้นเป็นแบบอื่น ก็ไม่จำเป็นต้องไปไล่ติหนิอีกให้เสียเวลา เพราะเป็นพระปลอมแน่นอน

......เหรียญแบบปั๊มข้างกระบอก...(ตีปลอก ) เป็นเทคนิคสมัยก่อน ตัดโลหะให้เป็นรูปทรงตามเหรียญใกล้เเหรียญเป็นบล๊อคแล้วปั๊ม ขอบจึงเรียบ บางเหรียญก็จะมีขอบคม ๆ ปลิ้นมาด้านหลัง เหรียญชนิดนี้จะสร้างในยุค พ.ศ. ๒๔๔๐-๒๔๘๕ เช่นเหรียญมงคลบพิตรปี ๒๔๖๐ เหรียญยอดนิยมอย่างเหรียญขอเบ็ดหลวงปู่กลั่น วัดพระญาติฯ ก็มีตำหนิธรรมชาติจากการปั๊มตีปลอก
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน