ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ สอบถามเรื่องพิธีการไหว้ครูครับ ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศ ++++  (อ่าน 2285 ครั้ง)

ออฟไลน์ ww3913

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนสอบถามเรื่องพิธีการไหว้ครูครับ ปีที่แล้วได้มีโอกาสไปร่วมพิธีแต่ปีนี้คงไปไม่ได้ตอนนี้ผมอยู่ที่  Sydney ผมจะต้องปฎิบัติอย่างไรบ้างครับ
1.แน่นอนว่าผมคงต้องไปวัดทำบุญ แล้วต้องมีขั้นตอนไหมครับว่า ต้องจุดธูปกี่ดอก กลางแจ้งไหม ท่องคาถาอะไรบ้าง ประมาณนี้ อ่ะครับ

ผมไม่ได้เคร่ง หรือเครียดอะไรมากน่ะครับ เพียงแค่อยากจะทำให้ถูกต้องตามแบบแผน ที่หลายๆคนที่ไม่ได้มีโอกาสไปร่วมพิธีเค้าทำสืบต่อกันมาว่าจะต้องทำอะไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขออนุญาตครับ

ผมก็ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ แต่ถ้าเป็นผมถ้าได้มีโอกาสเข้าวัดในช่วง

ระยะเวลานั้น เมื้อมีโอกาสจะทำหรือ ซื้ออาหารไปถวายพระ พร้อมถวายสังฆทาน

โดยตั้งใจ ระลึกถึงผลของการทำบุญ เพื่อ ครูบูรพาจารย์ รวมทั้งหลวงปู่เปิ่น หลวงปู่หิ่ม

ธูปถ้าจุดที่วัดได้ ก็จุดหน้าพระประธาน 16 ดอก สวดมนต์ตามปรกติ แล้วก็ระลึกถึงหลวงปู่หิ่ม

หลวงปู่เปิ่น และ ครูอาจารย์ บอกกล่าวด้วยเหตุที่ไม่สามารถเดินทางไปได้ เพระอะไร

ที่มาวัดวันนี้เพราะอะไร และขอให้หลวงปู่ และ ครูอาจารย์ ปกป้องคุ้มครองข้าพเจ้าด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ww3913

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตามนั้นครับ จุดธูปบอกครูบาอาจารย์ว่ามาไม่ได้ครับ มีธุระหรืออยู่ต่างแดนครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ก็ไปทำบุญที่วัด Annandale ก็ได้ครับ ก็จุดธูปตามที่พี่ๆข้างบนบอกล่ะกัน

อยู่แถวไหนล่ะครับ CBD หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2553, 09:32:12 โดย wolfpack »