หมวด มิตรไมตรี > รวมสมาชิก (มิตรไมตรี)

แนะนำเรื่อการใช่คำสรรพนามให้กับสมาชิก

(1/6) > >>

โองการยันนะรังสี:
สวัสดีครับพี่น้องเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

ข่วงอาทิตย์ที่ผ่านมาผมอ่านกระทู้ในบอร์ด มีสมาชิกบางท่านใช้คำสรรพนามไม่ค่อยถูกต้อง

ยกตัวอย่างเช่น อาจารย์ต้อย อาจารย์ญา แบบนี้ไม่เหมาะสม และ ไม่ถูกต้อง ดูเหมือนว่า

ไม่ให้ความเคารพ เราควรจะกล่าวเรียกท่านว่า พระอาจารย์ต้อย พระอาจารย์ญา  หรือบางท่านที่

มีความสนิทสนมเป็นการส่วนตัวกับพระอาจารย์ท่านมากหน่อย ก็อาจจะเรียกว่า หลวงพี่ หลวงน้า หลวงลุง หลวงอา

เพราะว่าท่านเป็นพระสงฆ์และเป็นครูอาจารย์ที่สักยันต์ และ ประสิทธิ์ ประสาท วิชาอาคม สอนธรรมะ

หลักธรรมคำสอน ให้กับเรา ส่วนอาจารย์สักยันต์ที่เป็นฆราวาส เราก็เรียกว่า อาจารย์...... แล้วต่อด้วย

ชื่อของท่านเท่านั้นก็พอครับ  ส่วนการทำความเคารพ ถ้าเป็นพระอาจารย์ ก็ให้ใช้การไหว้กราบได้ และกล่าวว่า

กราบนมัสการพระอาจารย์... หรือ หลวงพี่...    ถ้าเป็นฆราวาสก็ให้ใช้การ  ยกมือไหว้ธรรมดา  ห้าม ก้มกราบ  

และกล่าวทักทายว่า  สวสัสดีครับอาจารย์......

nok2009:
เห็นด้วยครับพี่นนท์ 
เราเป็นศิษย์ก็ต้องเคารพครูบาอาจารย์ครับ
การใช้คำแต่ละคำต้องคิดพิจารณาและไตร่ตรองให้ดีก่อนที่จะพิมพ์ลงไป นะครับท่านสมาชิกทุกท่าน
ขอบคุณที่นนท์ด้วยกันกับการตั้งหัวข้อกระทู้นี้ ... สวัสดี :001: :001: :001:

~@เสน่ห์เอ็ม@~:
ขอบคุณครับพี่นน  เป็นความรู้ให้กับพี่น้องชาววัดบางพระ เพื่อได้ใช้คำสรรพนามไม่ผิด

derbyrock:
อ่านแล้วโปรดทำความเข้าใจและปฎิบัติตามให้ถูกต้องด้วยน่ะครับ

saranpo:
เห็นด้วยครับ

เป็นศิษย์ก็หน้าจะนอบน้อมครับ ไม่ว่าจะตั้งใจมาหาพระอาจารย์ท่านใดก็ตาม

มะวันเสาร์ที่ผ่านมาผมนั่งดึงหลังให้พี่ๆที่มาสักกับพระอาจารย์ญาอยู่

เห็นวัยรุ่นผู้ชายบ้างสาวๆบ้าง เดินผ่านไปแบบไม่สนใจอะไรกันเลย

ตัวผมคนนึงละที่เวลาเห็นพระอาจารย์ท่านใดเดินผ่านผมก็ลงไปกราบทุกที

:002:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version