ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ครับ เรื่องบทสวด  (อ่าน 998 ครั้ง)

ออฟไลน์ imooba

• ตติยะ
   อยากทราบว่าพี่ๆ ท่านไหนพอที่จะทราบเรื่อง ขั้นตอนพิธีไหว้ครูปู่ฤาษีทั้ง 108 บ้างครับ  ว่าต้องใช้บทไหนบ้างแล้วมีกี่บท และจะต้องไปหาจากที่ไหนได้บ้างครับ  (ขอบทตั้งแต่เริ่มเปิดศาลเลยครับ) ขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: รบกวนท่านผู้รู้ครับ เรื่องบทสวด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ส.ค. 2554, 09:55:56 »
ต้องหาจากตำราของครูบาอาจารย์ครับ บทหลักๆที่ใช้
1.ไหว้พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
2.บทอัญเชิญ จะมีแบบธรรมดา คือ สัคเคกาเมฯ และบทของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ คือ ปุริมัญจะทิสังราชาฯ เลือกเอา 1 บท
3.โองการฤาษี
4.บทนมัสการเทพและฤาษี
5.บทถวายภัตตาหาร และเครื่องบูชา
6.บทสรรเสริญคุณ
7.บทลาภัตตาหาร(เพื่อขอเป็นโอสถทิพย์)
เท่าที่ทราบมีประมาณนี้ครับ ที่เหลือก็แล้วแต่ว่าจะใส่บทอะไรลงไปเพิ่มครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ ถ้ามีผู้รู้ท่านใดจะชี้แนะก็ตามสบายเลยนะครับ เพราะผมเป็นแค่เด็กวัยรุ่น คงไม่อาจที่จะทะนงตนได้ว่าเก่ง ยังไงก็รบกวนผู้รู้อีกทีครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ imooba

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนท่านผู้รู้ครับ เรื่องบทสวด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 ส.ค. 2554, 12:44:37 »
ขอบคุณมากครับ