ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องการไปวัดบางพระ  (อ่าน 3218 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottplq

• เย เกจิ พุทฺธํ สรณํ คตา เส น เต คมิสฺสนฺติ อปายภูมึ
  • จตุตถะ
  • สุโข ปุญฺญสฺส อุจฺจโย.
    • MSN Messenger - nottatplq@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าต้องการไปวัดบางพระ
« เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 10:17:34 »
ถ้าต้องการไปวัดบางพระโดยจะขึ้นรถตู้จากอนุสาวรีย์ต้องขึ้นรถตรงช่วงไหนอะครับฝากถามผู้รู้หน่อยครับ

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ถ้าต้องการไปวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 ส.ค. 2552, 10:31:08 »
เริ่มจากใต้ทางด่วนครับ ประมาณ60บาท จากนั้นนั่งไปเรื่อยๆจนถึงแยกท่านา สังเกตุเห็นโลตัสอยุ่ฝั่งตรงกันข้าม เดินข้ามสะพานลอย แล้วรอรถบัสส้ม สายท่าพระ ค่ารถประมาณ20 บาทนิดๆ
*ระวังด้วยนะครับมีรถไปบางพระกับดอนตูม แต่ดอนตูมจะไม่ผ่านครับ* หรือจะนั่งมอเตอร์ไซด์หรือไม่ก็นั่งรถสามล้อ...ก้ได้ครับประมาณ80-100บาทไทยๆก็ถึงวัดโดยที่ไม่ต้องรอให้เมื่อยแถมเร็วอีกต่างหาก

ตอนกลับก็ไปนั่งรอรถเมล์ที่เดิมแต่รอนานมากมากประมาณ30นาที ถ้าขี้เกียจรอก็โบกพี่วินประมาณ80บาทไปลงท่านาแล้วขึ้นรถกลับกรุงเทพ แต่ระวังครับมีไปสองทาง ทางแรกไปสายใต้ อีกทางไปฝั่งบางแคครับ

เสนอแพคเกตแรกครับ ก่อนครับกรุงเทพแวะไปกราบหลวงปู่อั๊บที่วัดท้องไทร โดยการเหมาพี่วินจากหน้าวัดเพียงแค่150บาทไทยๆพร้อมไปส่งที่ท่านาไม่ก็หน้าวัดเสถียรครับ

แพคเกตที่สองไปท่านาแล้วนั่งพี่วินไปกราบหลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว ไปกลับประมาณ40บาทเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2552, 10:41:38 โดย N!c »

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 03:59:40 »
^
^
^
มีเป็น Package ด้วยแฮะ :005:

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 10:11:44 »
สวัสดีครับสำหรับผมพึ่งไปมาวันที่4 ส.ค.52นี่เอง ผมลองทดสอบนั่งรถไปเองว่าจะเป็นไงบ้าง
 -ผมไปขึ้นรถตู้ที่หน้าเซ็นทรัลปิ่นเกล้า หน้าวินรถตู้จะเขียนว่า เซ็นทรัลปิ่นเกล้า-อ.นครชัยศรี เพราะจุดนั้นจะมีรถจอดอยู่3 วิน ต้องอ่านป้ายให้ดีนะครับ บอกคนขับว่าลงแยก ท่านา รถวิ่งประมาณ30นาทีก็ถึงแยกครับ ค่ารถ35บาท
 -พอถึงแยกท่านาเราก็รอรถเมล์ตรงบริเวณแยกที่ลงรถตู้ก็ได้ จุดนี้จะมีรถเมล์2สาย คือ 1.สายวัดบางพระคันนี้เข้าวัดบางพระเลย 2.สายนครปฐม-ดอนตูม วันนั้นผมขึ้นสายนี้เค้าไม่ได้เข้าวัดบางพระแต่จะผ่านทางแยกเข้าวัด บอกกระเป๋ารถเมล์ได้ ถึงแยกแล้วบอกด้วย ค่ารถ18บาท แนะนำจะขึ้นสายไหนก็ได้สังเกตุป้ายหน้ารถเมล์ให้ดีก็แล้วกัน หรือถ้าไม่อยากรอก็คันไหนมาก่อนไปก่อนก็ได้ครับแล้วแต่สะดวก
 ปล.ถ้าขึ้นสาย นครปฐม-ดอนตูม พอถึงแยกแล้วให้ลงแล้วข้ามมาฝั่งตรงข้ามที่ลงรถเมล์ นั่งรอรถสองแถวบริเวณนี้จะเป็นแยกไฟแดงใหญ่สังเกตุจะมีลูกศรสีแดงเขียนไว้ว่าไปวัดกลางบางพระ วัดบางพระจะอยู่ทางเข้าเดียวกัน รถสองแถวจะวิ่งมาสุดที่วัดบางพระพอดี ค่ารถสองแถว8บาท
 -ส่วนขากลับก็ไม่ยากแล้วนะครับ พอจะมีประสบการณ์ตอนขามาแล้ว
              ขอให้เดินทางโชคดีปลอดภัย รอดูพี่ๆเพื่อนๆท่านใดมีแนวทางอื่นเพิ่มเติมก็ลองดูนะครับอาจจะได้วิธีที่เร็วกว่าผม
              ขึ้นรถไปเองต้องอดทนหน่อยระยะทางไม่ใกล้แต่รอรถนาน :075: :075:
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ Kasarong

• ทุติยะ
  • **
  • อย่าไปตื่น อย่าไปตื่น
    • MSN Messenger - suk_sa_ard@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 06:08:53 »
เส้นทางนั้นไม่ค่อยรู้เท่าไร
แต่ถ้าไปพบกันที่นั้น..ติดรถกัน กลับมาก็ได้นะครับ..

หรือลองพูดคุยกันกับคนอื่นหนะครับ ขอเขาติดรถกลับ..ผมเชื่อว่ามีน้ำใจกันทุกคนแหละครับ

เดือนที่แล้ว ผมก็ได้เพื่อนร่วมทางกลับมาด้วยลงแถวสะพานพระราม 8
พอดีเห็นรอรถอยู่ที่ศาลา (พอดีช่วยกดให้เขา เลยจำได้)
...อันนินทากาเลเหมือนเทน้ำ   มิชอกช้ำเหมือนเอามีดมากรีดหิน
ถึงองค์พระปฏิมายังราคิน        คนเดินดินหรือจะสิ้นคนนินทา...

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 06:54:22 »
ถ้าจะนั่งรถตู้จากอนุสาวรีย์ไปบางพระ ก้อไปขึ้นรถตู้ที่วินรถตู้คิว 2000 ไปราชรี-จอมบึง  ให้บอกเค้าว่าจะไปลงท่านา ค่ารถ 70 บาท นั่งรถก้อประมาณ 30-45 นาทีถึงท่านา ข้ามฝั่งมาเป็นฝั่งโลตัสเดินไปทางซ้ายมือ ตอนนี้รู้สึกจะมีการก่อสร้างทำถนนหรือว่าสะพาน ไม่แน่ใจ ข้ามฝั่งมารอรถเมล์ ที่เขียนป้ายหน้ารถว่า บางพระ (เท่านั้น) แต่ถ้ารีบมากก้อขึ้นมอไซค์รับจ้างเหรอว่าสามล้อซิ่งก้อได้นะคะ ไม่ว่ากัน :005: ขากลับก้อนั่งรถเมล์นั้นแหละมาลงที่องค์พระนครปฐมเหรอว่าจะลงตรงวัดไผ่ล้อมก้อได้แล้วต่อมอไซค์มาที่ท่ารถตู้ บิ๊กซี นครปฐม ค่ารถมอไซค์ก้อประมาณ 30-40 บาท  ค่ารถตู้จากบิ๊กซีไปอนุสาวรีย์ 60 บาท  รถออกทุกครึ่งชั่วโมง รถหมด 20.00 น. ถ้านอกเหนือเวลาดังกล่าว นอนที่วัดเลยค่ะ  :002:

ออฟไลน์ ศิษย์เมืองชล

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ส.ค. 2552, 09:58:52 »
การไปวัดบางพระ มีหลากหลายเส้นทาง
1 มาจากหมอชิต นั่งรถตู้หน้าหมอชิตมี 2คิว
   1วินรถตู้คิว 2000 ไปราชรี-จอมบึง อยู่บริเวณสะพานลอยทางออก      (รถออกช้า)
   2วินรถตู้คิว บิ๊กซี นครปฐม อยู่บริเวณสะพานลอย ด้านหน้าขนส่งหมอชิต       (30 นาที ออก)
             ทั้ง2วินลงแยกท่านา 80 บาท
2 มาจากตะวันออก วินรถตู้ จะมาจอดที่ห้างเซนจูรี่ มีวินรถตู้ไปนครปฐมที่บริเวณเดียวกัน ลงแยกท่านา  60บาท  (30 นาที ออก)
3จากอนุสาวรีย์
   1 รถตู้ที่วินรถตู้คิว 2000 ไปราชรี-จอมบึง
   2วินรถตู้คิว บิ๊กซี นครปฐม
            ทั้ง2วินอยู่ใต้ทางด่วน ลงแยกท่านา 60 บาท
 ลงแยกท่านาแล้ว ตามพี่ๆน้องๆเลยครับ
 :058: :058: :058: :058:
ขากลับจากประสบการณ์ ขอแนะนำตามคุณ porvfc  นั่งรถเมล์มาลงที่องค์พระปฐมเจดีย์แล้วต่อมอเตอร์ไซค์วิน 20 บาท มาที่ท่ารถตู้
                              บิ๊กซี นครปฐม ค่ารถตู้จากบิ๊กซีไปอนุสาวรีย์ 60 บาท    หมอชิต 80บาท
                                 :080: :080: :080: :026: :026:
ใจเป็นนาย   กายเป็นบ่าว

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 ส.ค. 2552, 04:32:58 »
แยกท่านาทำทางเสร็จหรือยังครับกลับรถไกลมาก
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]