ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยมานานขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับเรื่องกุมารทองครับ  (อ่าน 1308 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001: :001: คือผมมีเรื่องสงสัยมานานแล้วอะครับ ก็เมื่อก่อนที่จะเลี้ยงกุมารทองของวัดสามง่ามผมไปงานสวดภาณยักษ์ประจำอะครับ แต่หลังจากเลี้ยงกุมารทองของวัดสามง่ามก็มีบางคนบอกว่าไม่ควรไปสวดภาณยักษ์เพราะเดี๋ยวของเสื่อม(หมายถึงกุมารทอง)แต่บางคนก็บอกว่าเข้าพิธีได้เพื่อเป็นการทำบุญเสริมบารมีให้กุมารทอง ตัวผมเองก็เลยงง อะครับว่าตกลงแล้วกุมารทองของวัดสามง่ามนี้ถ้าเลี้ยงแล้วสามารถไปร่วมพิธีสวดภาณยักษ์ได้รึเปล่าครับ อยากได้ผู้รู้ช่วยมาแก้ไขความข้องใจให้ด้วยครับเพราะทุกวันนี้เวลาไปงานสวดภาณยักษ์กับเพื่อนผมก็จะเลี่ยงอยู่ออกไปอยู่ข้างนอกงานตลอดไม่กล้าเข้าไปร่วมภายในงานครับ  :001: :001:

:054: :054:ขอบคุณครับ  :054: :054:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
อ่ะน่ะ

ไม่เกี่ยวกันครับผม

เพราะกุมาร ลูกกรอก รักยม โดยส่วนมากแล้ว

มีเจตนาการสร้างที่ดี มีดวงจิตที่บำเพ็ญประโยชน์

ดังนั้นการฟังสวดภาณยักษ์ หรือว่า เวลาที่เราสวดมนต์

ก็จะเป็นการเสริมบุญบารมีทั้งตัวเราและลูกๆกุมารที่บูชาอยู่ครับ

:002:  :002:  :002:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ถ้าของที่เป็นของดี เป็นพระพุทธคุณ ฟังการสวดภาณยักษ์แล้วเขาไม่หนีหรือทนไม่ได้หรอกครับ
แต่ถ้าเป็นผี พราย หรือสิ่งอัปมงคลต่างๆ ก็กระเจิงได้เช่นกัน
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ผมความรู้น้อยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ถ้าของที่เป็นของดี เป็นพระพุทธคุณ ฟังการสวดภาณยักษ์แล้วเขาไม่หนีหรือทนไม่ได้หรอกครับ
แต่ถ้าเป็นผี พราย หรือสิ่งอัปมงคลต่างๆ ก็กระเจิงได้เช่นกัน
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ผมความรู้น้อยครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้าพระพุทธคุณ เข้าพิธีสวดภาณยักษ์ เหมือนปลุกเสกไปในตัวครับ 

แต่พวกผี พลาย อันนี้เสื่อมแน่นอนครับ เพราะว่าการสวดภาณยักษ์จะเป็นการไล่ผี ไล่คุณไสย  โดนของ โดนเสน่ห์ ออกหมดครับ 

ผิดพลาดประการใด ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ   :001: