ผู้เขียน หัวข้อ: เบี้ยแก้รุ่นแรก หลวงพ่อสืบ วัดสิงห์ศิษย์หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว จ.นครปฐม  (อ่าน 9545 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
   พระครูพิทักษ์วีรธรรม หรือ หลวงพ่อสืบ ปริมุตโต เจ้าอาวาสวัดสิงห์,เจ้าคณะตำบลท่าพระยาและอีกตำแหน่งของท่านคือ รองประธานมูลนิธิปิยสีโล(รองจากหลวงปู่เจือ) เป็นที่ทราบกันดีว่า หลวงปู่เจือและหลวงพ่อสืบนั้นจะมีความสนิทและมักคุ้นกันมาตั้งแต่สมัยท่านหลวงพ่อสืบยังเป็นเด็กโดยหลวงพ่อสืบมักจะเรียกหลวงปู่เจือว่าพี่เจือ จนแทบจะพูดได้ว่าถ้ามีการปลุกเสกวัตถุมงคลของหลวงปู่เจือต้องมีหลวงพ่อสืบร่วมปลุกเสก และถ้ามีการปลุกเสกวัตถุหลวงคลของหลวงพ่อสืบก็จะมีหลวงปู่เจือท่านร่วมปลุกเสก จากเรื่องราวตรงนี้เองความผูกพันฉันท์พี่และน้องได้กลายเป็นความผูกพันธ์ของศิษย์และอาจารย์เมื่อหลวงพ่อสืบท่านได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์กับหลวงปู่เจือ หลวงปู่เจือท่านก็ได้รับหลวงพ่อสืบเป็นศิษย์และถ่ายทอดวิชาทำเบี้ยแก้ให้หลวงพ่อสืบได้ศึกษา ซึ่งโดยนิสัยส่วนตัวของหลวงพ่อสืบนั้นถ้าท่านยังศึกษาวิชาจากครูบาอาจารย์ของท่านไม่ถ่องแท้แบบรู้แจ้งฯท่านก็จะไม่จัดสร้างวัตถุมงคลออกมาเพราะท่านเกรงว่าถ้าทำออกไปแล้วไม่ดีจริงหรือใช้ไม่ได้จริงๆก็จะเสียชื่อถึงครูบาอาจารย์ของท่าน หลวงพ่อสืบท่านจึงเพียรพยายามศึกษาวิชาการทำเบี้ยแก้ตลอดมา จนกระทั่งถึงวันฤกษ์งามยามดีในพิธีปลุกเสกวัตถุมงคล รุ่นไตรมาส ของวัดสิงห์ หลวงปู่เจือท่านก็มาร่วมปลุกเสกด้วยที่วัดและท่านหลวงปู่เจือก็ได้อนุญาตและทำการจับมือหลวงพ่อสืบตีเบี้ยแก้นำฤกษ์หรือที่เรียกว่าเบี้ยครู (เสมือนกับว่าหลวงพ่อสืบท่านได้สำเร็จวิชาการทำเบี้ยแก้จากหลวงปู่เจือแล้ว)
    หลังจากวันนั้นเป็นต้นมาหลวงพ่อสืบท่านก็ได้ตั้งใจและเพียรทำเบี้ยแก้ในนามของวัดสิงห์ขึ้นด้วยตัวของท่านหลวงพ่อสืบและลูกศิษย์ภายในวัดสิงห์ที่ช่วยร่วมแรงร่วมใจกันจัดสร้างทำเบี้ยแก้ขึ้น โดยไม่มีการว่าจ้างโรงงานหรือบุคคลอื่นมาจัดสร้างให้ เพื่อไม่ให้เสื่อมเสียชื่อเสียงของผู้เป็นครูบาอาจารย์ และไม่ทำให้ตัวหลวงพ่อสืบท่านเสียสัตย์ที่ว่า “ของๆเรา ถ้าจัดทำออกไปแล้วต้องดีจริงและใช้ได้จริงๆ”ดังที่ทุกท่านได้เห็นและรับทราบจากประสบการณ์ในเรื่องเหรียญและตะกรุดของท่านหลวงพ่อสืบมาโดยตลอด

ลักษณะเบี้ยแก้ของท่านจะเป็นแบบเบี้ยเปลือยมีตะเข็บ(อาจจะมีการถักเชือกและจุ่มรัก) ขนาดนั้นจะไกล้เคียงกับของหลวงปู่เจือผู้เป็นอาจารย์ของท่าน ใต้ท้องเบี้ยแก้ด้านล่างจะตอกโค๊ตของวัดสิงห์ เพื่อป้องกันความสับสนในอนาคต ซึ่งในชุดแรกของการจัดสร้างออกมานี้ไม่น่าจะเกิน 300 ลูก(แต่ท่านจะทยอยทำเพิ่มออกมาอีกในภายหลังเพื่อให้ลูกศิษย์ท่านได้มีไว้บูชาและติดตัว) เจตนาจัดสร้างเพื่อหาทุนบูรณะถาวรวัตถุภายในวัดสิงห์ คาดว่าน่าจะแล้วเสร็จและออกมาให้ได้พบเห็นกันในปลายเดือนมกราคมหรือต้นเดือนกุมภาพันธ์ 2553 ส่วนความคืบหน้าจะแจ้งให้ทราบเป็นระยะครับ

อยากทราบข้อมูลรายละเอียดเพิ่มเติมสอบถามที่วัดสิงห์โดยตรง หรือเดินทางไปที่วัดด้วยตัวท่านเอง
ขอขอบคุณข้อมูลตรงจากทางวัดสิงห์ครับ  :054: :054: :054:
ขออภัยภาพถ่ายอาจจะไม่ชัดครับ
ขอบคุณครับ
:090: :090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธ.ค. 2552, 09:12:14 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตีเบี้ยสวยมากเลยครับ หลวงพ่อตั้งใจทำมาก น่าใช้จริงๆ ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับพี่ สำหรับข้อมูลและรูปภาพแน่นจริงๆครับ

น่าสนใจมากครับ  :015:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
แผนที่ทางเข้าวัดสิงห์ แบบพอสังเขป :001: :001:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ และ หลวงพ่อสืบ ครับ

ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว จะรอข่าวเป็นระยะๆ นะครับ   :016:   :001:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
เบี้ยแก้ของท่าน งาม มากจริงๆครับ

^______^"
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการหลวงปู่เจือและหลวงพ่อสืบด้วยครับ :054:ทั้งขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลข่าวสารครับ น่าสนใจจริงๆ :015:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ และ หลวงพ่อสืบ ครับ  :054: