ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก สรงน้ำหลวงปู่แย้ม วัดสามง่าม 05.01.53และกราบพระเมืองนครปฐมและนนทบุรี  (อ่าน 3384 ครั้ง)

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001:สวัสดีครับ :001:
ตื่นนอนตอนเช้า 06.00 น. อาบน้ำแต่งตัว ออกเดินทางจากบางนาไปที่ อ.ดอนตูม เมืองนครปฐมพร้อมเพื่อนและน้องที่สนิท(ท่านกลอนและท่านสุรแผนจากเว๊ปสวนขลัง)ไปถึงที่หมายวัดสามง่าม ประมาณ 10.00น.ซึ่งขณะนั้นทางวัดได้ทำการเก็บบรรจุกรุจำนวน 87000 องค์ที่พระเจดีย์เสร็จเรียบร้อยไปแล้ว ดังนั้นจึงได้เข้าไปร่วมในงานพิธีสรงน้ำหลวงปู่แย้มบริเวณหอฉัน ซึ่งมีลูกศิษย์ลูกหาของหลวงปู่แย้มมาเยอะมากและทางวัดได้จัดเตรียมโต๊ะจีนจำนวน 80 โต๊ะเพื่อเลี้ยงรับรองลูกศิษย์ท่าน เชิญชมภาพครับ(ขออภัย..ภาพถ่ายอาจไม่ชัดเนื่องจากเกิดการผิดพลาดทางเทคนิค)

วัตถุมงคลที่ได้รับแจกจากงานพิธีสรงน้ำครับ

หลังจากร่วมรับประทานอาหารเสร็จแล้วก็เริ่มเดินทางเพื่อกราบพระเกจิเมืองนครปฐม ครับ วัดแรกที่เดินทางไปคือ วัดบางพระ ตอนไปถึงประมาณเวลา 13.00 น. ไปที่กุฏิใหญ่เพื่อกราบสังขารหลวงพ่อเปิ่น และกราบหลวงพ่อสำอางค์แต่พอดีหลวงพ่อท่านติดเจิมรถให้ลูกศิษย์ท่าน ผมก็เลยไปให้อาหารปลาก่อนเพื่อรอเวลา หลังจากให้อาหารปลาเสร็จก็เลยขึ้นไปกราบท่านที่บนกุฏิ ลงนะหน้าทอง ประพรมน้ำมนต์ และขอท่านทำการถ่ายภาพ ก่อนเดินทางไปวัดต่อไป (ขออภัย..ภาพถ่ายอาจไม่ชัดเนื่องจากเกิดการผิดพลาดทางเทคนิค)

หลังออกจากวัดบางพระก็เดินทางมาต่อที่วัดท้องไทร มาถึงวัดประมาณ 14.15น. เข้ากราบหลวงปู่อั๊ป ถวายนมแด่ท่าน ท่านก็ผูกสายสิญย์ข้อมือ ประพรมน้ำมนต์และให้พร จึงขออนุญาตท่านถ่ายภาพก่อนออกเดินทางไปวัดต่อไป(ขออภัย..ภาพถ่ายอาจไม่ชัดเนื่องจากเกิดการผิดพลาดทางเทคนิค)

ออกจากวัดท้องไทร ก็เดินทางมาต่อที่วัดกลางบางแก้ว เพื่อกราบสังขารหลวงปู่เจือผู้เป็นอาจารย์(ตอนกราบท่านน้ำตาแทบไหลไม่เคยคิดว่าท่านจะจากไปเร็วอย่างนี้)

หลังจากออกจากวัดกลางบางแก้ว ก็เดินทางมาต่อที่วัดสิงห์ประมาณ 17.00น.หลังจากเช่าวัตถุมงคลที่วัดก็เข้ากราบหลวงพ่อสืบผู้เป็นอาจารย์ ถวายนมและสอบถามท่านเรื่องสุขภาพเพราะท่านอาพาพาธอยู่แต่ก็ยังต้องทำงานที่วัดอย่างหนัก นั่งสนทนากับท่านในเรื่องต่างๆรวมถึงความคืบหน้าเรื่องวัตถุมงคลของท่าน(จะนำเสนอในลำดับต่อไป)จนถึง18.00น.จึงขอนุญาติท่านให้น้องที่ไปด้วยถ่ายภาพคู่ท่านและกราบลาท่านเพื่อเดินทางไปวัดต่อไปก่อนกลับหลวงพ่อสืบท่านก็ประพรมน้ำมนต์และก็ให้พร ส่วนตัวหลวงพ่อสืบท่านเองก็จะต้องเตรียมตัวเพื่อไปร่วมสวดอภิธรรมหลวงปู่เจือผู้เป็นอาจารย์ ที่วัดกลางบางแก้วเชิญชมภาพครับ(ขออภัย..ภาพถ่ายอาจไม่ชัดเนื่องจากเกิดการผิดพลาดทางเทคนิค)

ออกจากวัดสิงห์เดินทางข้ามฟากมาที่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี เพื่อกราบหลวงตาวาส วัดสะพานสูง ถึงวัดประมาณ 19.00 น. เข้ากราบหลวงตาวาส ถวายนม และท่านก็ให้พรพร้อมเมตตาให้ภาพถ่ายท่านขนาด 4x6 นิ้ว สนทนากับท่านสักพักและจึงกราบลาท่าน เพื่อเดินทางกลับที่พักย่านบางนาประมาณเวลา 19.30น. ถึงที่พักบางนา 21.00น.เดินทางเหนื่อยครับแต่อิ่มบุญมากๆ

:090:ขอบคุณครับ :090:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
กราบนมัสการ หลวงปู่แย้ม หลวงปู่อั๊บ หลวงปู่เจือ หลวงปู่สำอางค์ ครับ

เมื่อวานไม่ได้ไปครับ
ติดงาน แหะๆ น่าเศร้าใจจริงๆ
แต่กลางๆเดือนคงได้ไปกราบหลวงปู่แย้มครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศที่วัดต่างๆครับ...

...ช่วงนี้งานเยอะครับ อยากไปเที่ยววัดบ้างจัง... :065:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอขอบคุณ...สำหรับภาพบรรยากาศที่วัดต่างๆ ที่นำมาให้ชม
ขอบคุณครับ :052:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่เก็บภาพบรรยากาศมาให้ชมกันนะครับ

อยากไปกราบหลวงปู่เจือครับ  ไม่มีเวลาเลย

ขอกราบนมัสการ หลวงปู่แย้ม หลวงปู่อั๊บ หลวงปู่เจือ หลวงปู่สำอางค์ หลวงตาวาส ครับ  :054:   

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณภาพบรรยากาศนะครับ ทำให้อยากกางใบเรือ ออกเดินทางอีกครั้งเลย ...  :016:

ออฟไลน์ duan7

• ทุติยะ
  • **
ตามมาชมภาพค่ะ...น้องเสื้อสีฟ้า หน้าคุ้นๆนะคะ เคยเจอที่วัดโพธิ์ศรีด้วย... :052:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อนุโมธนาบุญด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับภาพบรรยากาศ อิ่มบุญกันไปเต็มๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
อยากไปเที่ยวบ้างจังเลยครับ

ไม่มีโอกาสเลย เรียนอยู่

งัยก็ขอขอบคุณสำหรับภาพนะครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน