ผู้เขียน หัวข้อ: พระเกจิเมืองนครปฐม  (อ่าน 50276 ครั้ง)

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
พระเกจิเมืองนครปฐม
« เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 01:39:39 »
อ่านเล่นฯนะครับ พอสังเขป

1 พระครูอุตรการบดี (หลวงพ่อทา) วัดพะเนียงแตก ตำบลมาบแค อำเภอเมือง  หรือที่ชาวบ้านเรียกท่านว่า หลวงพ่อเสือ กระเบนยอดด้วน เพราะสมัยก่อนท่านจะถือแส้ปลากระเบนไว้ไล่ผี ท่านมีศิษย์สืบทอดวิชาอยู่หลายท่าน เช่น หลวงพ่อวงษ์ วัดทุ่งผักกูด,หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง

2 พระพุทธวิถีนายก (หลวงปู่บุญ) วัดกลางบางแก้ว อำเภอนครชัยศรี  ปรมาจารย์สายวัดกลางบางแก้ว ทั้งวิชาเบี้ยแก้,ยาวาสนาจินดามณี,วิชาเทพรัญจวณ 

3 พระครูปัจฉิมทิศบริหาร (หลวงปู่นาค โชติโก) วัดห้วยจระเข้ อำเภอเมือง  ผู้สร้างพระปิดตาเมฆพัต 1 ในเบญจภาคีพระปิดตาเนื้อเมฆพัต  สมัยก่อนท่านต้องลงไปจารอักขระใต้น้ำ สมัยที่หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้วยังทรงสังขาร จะมีพระปิดตาของท่านอยู่ในย่ามเสมอ

4 พระครูภาวนาสังวรคุณ (หลวงพ่อเต๋ คงทอง) วัดอรัญญิการาม (สามง่าม) อำเภอดอนตูม  ศิษย์ของหลวงพ่อทาและหลวงพ่อแช่ม ท่านสร้างตุ๊กตาทองและ ตะกรุดสามหูจนโด่งดังไปทั้งคุ้งน้ำนครชัยศรี ประสบการณ์พระเครื่องของท่านเล่ากันมิรู้จบครับ

5 หลวงพ่อน้อย นาวารัตน์ วัดศรีษะทอง อำเภอนครชัยศรี  พระเกจิสายวิชาขอมลาว วัวธนูอาคมและราหูซึ่งแกะจากกะลาตาเดียวพุทธคุณเด็ดขาด  ทุกวันนี้ศิษย์สายวิชาของท่านคือพระอาจารย์มานิตย์ วัดศรีษะทองครับ

6 พระราชธรรมมาภรณ์ (หลวงพ่อเงิน) วัดดอนยายหอม เทพเจ้าแห่งดอนยายหอม ท่านศึกษาวิชามาจากหลวงปู่เต็ม วัดดนิมมานรดี บางแค กรุงเทพฯ,หลวงพ่อรุ่งวัดดอนยายหอม  ลูกศิษย์ของท่านมีทั้งนายตำราวจใหญ่ และจอมโจร เสือผาด ทับสายทอง

7 หลวงปู่จ้อย วัดบางช้างเหนือ อำเภอสามพราน ท่านเป็นพระเกจิยุตโบราณ ประวัติไม่ทราบแน่ชัดเท่าไหร่ ทราบเพียงว่าสมัยสงครามโลก ข้าศึกทิ้งระเบิดลงที่วัดบางช้างเหนือ แต่ระเบิดกลับด้านไปซะหยั่งงั้น ทุกวันนี้ระเบิดลูกนั้นยังอยู่ที่วัดครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: พระเกจิเมืองนครปฐม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 02:11:21 »
8 หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา อำเภอเมือง พระเครื่องของท่านทุกรุ่นเป็นที่นิยมอันดับต้นฯของเมืองนครปฐมทีเดียว แสดงว่าท่านต้องเข้มขลังในวิทยาคมแน่นอนครับ

9 หลวงปู่เบี้ย วัดโคกพระเจดีย์ อำเภอนครชัยศรี พระปิดตาไม้แกะของท่าน ในพื้นที่หวงแหน-หายากมากครับ

10  หลวงปู่พูน วัดใหม่ปิ่นเกลียว อำเภอเมือง ท่านสร้างพระจากเนื้อดินขุยปู ซึ่งเป็นของศักดิ์สิทธิ์ตามธรรมชาติ มีพุทธคุณทางเสน่ห์เมตตามหานิยม

11 หลวงพ่อแช่ม อินทโชโต วัดตาก้อง อำเภอเมือง ศิษย์เอกรูปหนึ่งของหลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก ท่านมีวิชาแก่กล้า ทั้งย่นระยะทาง วัตถุมงคลเช่น เหรียญปืนไขว้ ปี พ.ศ.2485 ประสบการณ์มากมาย

12 หลวงพ่อวงษ์ วัดทุ่งผักกูด อำเภอดอนตูม ศิษย์เอกหลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก  ท่านเก่งหลายอย่าง อย่างเช่นตะกรุดไม้รวก

13 หลวงพ่อห่วง วัดท่าใน อำเภอนครชัยศรี สหธรรมิกของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว

14 หลวงพร้อม วัดพระงาม อำเภอเมือง พระปิดตาของท่านท้องถิ่นเล่นหากันมากเหมือนกันครับ

15 หลวงพ่อหิ่ม อินทโชโต วัดบางพระ อำเภอนครชัยศรี ศิษย์ร่วมสำนักหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ท่านศึกษามาจากหลวงปู่ทอง วัดละมุด

16 หลวงปู่ศุข วัดห้วยจระเข่ สืบทอดวิชาหลวงปู่นาค และยังเป็นอาจารย์ของหลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามด้วย

17 หลวงพ่อห้อย วัดหอมเกร็ด อำเภอสามพราน ในท้องถิ่นเล่นหาพระของท่านมากครับ

พระเกจิยุคกลาง  (ละสังขารแล้ว)

พระครูสุนทรวุฒิคุณ (หลวงพ่อพุฒ สุนทโร) วัดกลางบางพระ อำเภอนครชัยศรี สืบทอดวิชาวัวธนูสายหลวงพ่อน้อย,ราหู หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง  หลวงปู่แย้ม วัดสามง่ามยังยกย่องว่าท่านเก่งครับ

พระครูพัฒนาภินันท์ (หลวงพ่อแกละ) วัดลำลูกบัว อำเภอดอนตูม ศิษย์หลวงพ่อเต๋ คงทอง,หลวงพ่อวงษ์ วัดทุ่งผักกูด ท่านเก่งแต่ดังเงียบครับ (ท่านละสังขารไป 2 ปีแล้วครับ)

พระครูวิมลสิทธิการ (หลวงพ่อรอด) วัดวังน้ำเขียว อำเภอกำแพงแสน ศิษย์สืบทอดวิชาหลวงปู่ปาน วัดหนองปลาไหล เมื่อก่อนคนขึ้นท่านเยอะครับ

หลวงปู่หลิว วัดไร่แตงทอง อำเภอกำแพงแสน ท่านสร้างวัดหลายวัดเช่น วัดสนามแย้,วัดไร่แตงทอง,วัดไทรทองพัฒนา  ที่ท่านมีชื่อเสียงคงไม่พ้น เต่าเรือน

พระครูเกษมนวกิจ (หลวงปู่เต้า) วัดเกาะวังไทร อำเภอเมือง ศิษย์เอกหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง ธงแดงของท่านว่ากันว่า แขวนไว้ห้ามฝนใด้

พระครูถาวรสังฆกิจ (หลวงพ่อภา ถาวโร) วัดสองห้อง ศิษย์หลวงพ่อแช่ม วัดตาก้องอีกรูปหนึ่ง พระของท่านในหมู่ลูกศิษย์จะหายากพอสมควรเลยล่ะครับ

พระครูสิทธิชัยวิศาล (หลวงพ่อลำเจียก) วัดศาลาตึก อำเภอกำแพงแสน สายวิชาหลวงปู่จันทร์ วัดบ้านยางนอก,หลวงพ่อเปลี่ยน วัดใต้,หลวงพ่อเกลี้ยง วัดเขาใหญ่  วัตถุมงคลที่ขลังคือหวายคาดเอวลงอาคม,ตะกรุดลูกอม

พระครูเกษมธรรมนันท์ (หลวงพ่อแช่ม) วัดดอนยายหอม สืบทอดวิชาหลวงพ่อเงิน พลังจิตของท่านลึกล้ำมาก ไม่แพ้หลวงพ่อเงินเลยครับ โดยเฉพาะน้ำมนต์-แป้งเสก

พระครูสาธุกิจวิมล (หลวงพ่อเล็ก ) วัดหนองดินแดง อำเภอเมือง สืบทอดวิชาพระปิดตาหลวงปู่จันทร์ วัดบ้านยางนอดมาเต็มฯครับ)

ป.ล. ผมไม่ใช่คนนครปฐมนะครับ เพียงแต่ชอบสายนี้เป็นพิเศษ ใครจะนำไปลงเว็บอื่นก้อเชิญครับ ไม่สงวนสิทธิ์จ้า

เดี๋ยวมาพิมพ์ต่อครับ เมื่อยมือมาก ยังมีอีกยาวฯ

ออฟไลน์ ศิษย์9จังหวัด30พระอาจารย์

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 02:20:56 »
  เยี่ยมครับ
โอม มหาละลวย...

เมตตามหานิยม และ เมตตามหาเสนห์ ที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันมากที่สุด อยู่คง รองลงมา พระเครื่อง เครื่องลางแทนได้แล
ทุกอย่างสำคัญที่จิตและเจตนานะครับ

ผมยังตามหาพระอาจารย์ และบุญและทำนุบำรุง เผยแพร่ ศาสนาพุทธ จนกว่าจะหมดลมหายใจ~*

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พ.ค. 2551, 09:36:35 »
เยี่ยมครับ  :015:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 05:58:54 »
วันนี้มาอ่านต่อกันนะครับ

พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ อำเภอนครชัยศรี  พระเกจิแก่กล้าวิชาอาคม และยังเป็นพระนักพัฒนาอันยิ่งใหญ่อย่างหาที่สุดมิใด้ อย่างที่เราฯท่านฯทราบถึงผลงานครับ วัตถมงคลที่วงการยอมรับคือ เหรียญรุ่นแรกวัดบางพระ ปี 2519 ตอนนี้เหยียบหมื่นแล้วครับ

พระครูสถิตโชติคุณ (หลวงพ่อไสว) วัดปรีดาราม อำเภอสามพราน ท่านเป็นพระคงแก่เรียน ศึกษาวิชามามาก ทั้งฆราวาสและบรรพชิต เช่น หลวงพ่อพูน วัดใหม่ปิ่นเกลียว,หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหมอ ,อาจารย์ยัง บ้านท่าช่อง เมืองเพชรบุรี เป็นต้น วัตถุมงคลของท่านประสบการณ์เยอะมากครับ เช่น ปลัดขิก,ตะกรุด,เหรียญ  ทุกวันนี้สังขารของท่านยังอยู่ที่วัดครับ

พระทงคลสิทธิการ วิ (หลวงพ่อพูล อัตตรักโข) วัดไผ่ล้อม อำเภอเมือง ศิษย์หลวงพ่อพร้อม วัดพระงาม,หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ท่านมีเมตตามากครับ ถึงแม้ช่วงหลังฯอาจจะมีข่าวไปในทางไม่ดีอยู่บ้าง ก้อถือเป็นเรื่อง
ปรกติครับ

พระพุทธวิถีนายก (หลวงปู่เพิ่ม) วัดกลางบางแก้ว อำเภอนครชัยศรี ศิษย์เอกของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว ท่านศึกษามาทุกวิชา หากไม่มีเบี้ยของหลวงปู่บุญจริงฯ ของหลวงปู่เพิ่มนี่แหละครับใช้แทนใด้สบาย

หลวงพ่อเพิ่ม วัดสรรเพชรญ  อำเภอสามพราน คนพื้นที่จะเรียกท่านว่าหลวงพ่อดำ ท่านมีวาจาสิทธิ์ ส่วนมากพูดอย่างไรมักจะเป็นอย่างนั้นเสมอฯ

พระครูสถาพรพุทธมนต์ (หลวงพ่อสำเนียง อยู่สถาพร ) วัดเวฬุวนาราม อำเภอบางเลน พระโอรสพระองค์หนึ่งของเสด็จกรมหลวงชุมพรฯ ท่านศึกษาวิชาสายหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่ามาหลายวิชาอยู่

หลวงพ่อดี วัดสุวรรณาราม  อำเภอพุทธมณฑล พระเกจิสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 เก่งดังเงียบ  ลูกศิษย์ที่มีพระของท่านส่วนมากจะรอดตายมาทั้งนั้น

หลวงพ่อผล วัดเทียนดัด อำเภอสามพราน ประวัติผมไม่ทราบมาก แต่ถ้าในพื้นที่พระของท่านก้อไม่เป็นรองใครเลยครับ

หลวงพ่อเท้ วัดดอนหวาย อำเภอสามพราน พระเกจิยุคเก่า ไม่มีประวัติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2551, 06:09:16 โดย Beam »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 06:15:44 »
หลวงพ่อเหว่า วัดวังน้ำขาว ศิษหลวงพ่อเงิน+? หลวงปู่เพิ่ม? ครับ ..... ดัง ตะกรุด +เบี้ยแก้ +รูปหล่อรุ่นแรก +เหรียญรุ่นแรก? :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2551, 06:17:39 โดย M007 »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 มิ.ย. 2551, 11:30:15 »
หลวงพ่อเหว่า ก็เยี่ยมครับ :054: :016:

ออฟไลน์ tanawat44

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 09:56:18 »
สสวัสดีครับ.....สมาชิกใหม่..สดๆๆเลยครับ ขอฝากตัวกับพี่ๆๆทุกท่านครับ..ผมอยู่เพชรบุรี  ชอบสะสมพระเครื่อง
อยากมีความรูด้านนี้  ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิ.ย. 2551, 09:59:52 โดย tanawat44 »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 12:47:44 »
สสวัสดีครับ.....สมาชิกใหม่..สดๆๆเลยครับ ขอฝากตัวกับพี่ๆๆทุกท่านครับ..ผมอยู่เพชรบุรี? ชอบสะสมพระเครื่อง
อยากมีความรูด้านนี้? ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

ลองเข้ามาอ่านบ่อยๆก็ได้ครับ  เวปบอร์ดวังบางพระยินดีต้อนรับ ครับ

ที่เพชร ของดีเยอะครับ ... หลวงพ่อแดง วัดเขาบรรไดอิฐ
                                       หลวงพ่อตัด วัดชายนา
                                       หลวงพ่ออุ้น วัดตาลกง
                                     หลวงพ่อทองสุข วัดโตนดหลวง
รู้แค่นี้แหละครับ มีไรก็แนะนำกันมั่งนะคร๊าบ ขอบคุณคร๊าบ

ออฟไลน์ รพินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 02:07:06 »
เคยได้พบ หลวงพ่อไสว อยู่บ้าง......ถึงท่านจะพูดจาโผงผาง แต่นัยตาท่านเมตตามากๆ  ปลัดขิกของท่านเป็นเครื่องรางที่ติดกับตัวผมมาจนถึงปัจจุบันนี้ เพราะเคยเห็นท่านปลุกเสกปลัดขิก จนเคลื่อนไหว(สั่นนิดๆ)ในบาตร ด้วยตาของผมเอง
เคยได้มีโอกาศไปลงทองกับ หลวงพ่อเปิ่น.......ท่านยิ้มแย้มตลอด ถึงแม้นว่า ท่านจะรับ เป่าทอง เป่ายันต์ ฯลฯ มานานกว่าสามชั่วโมงติดต่อกกัน
 ขอกราบอาราธนาขอบุญญาบารมีของหลวงพ่อทั้งสอง โปรดได้คุ้มครอง ลูกศิษย์ของท่านทุกคนให้ ปลอดภัยจากภยันตรายทั้งหลายทั้งปวงด้วยเถิด

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 04:11:28 »
 :002: ดีและครับ ท่าน รพินทร์  มีบุญครับ ที่ได้ไปหาท่านตอนท่านยังไม่ละสังขาร ครับ
ขอให้บุญบารมีหลวงพ่อจงปกป้องนะครับ

• ...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2551, 10:17:54 »
เสริมให้ครับ เกจิอาจารย์เมืองนครปฐมที่ยังคงสังขารอยู่

หลวงพ่อยะ วัดท่าข้าม อ.สามพราน จ.นครปฐม

หลวงพ่อมานิต วัดศีรษะทอง อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

หลวงพ่อโอภาส ( ศิษย์หลวงพ่อสำเนียง ) วัดพระปฐมเจดีย์ฯ จ.นครปฐม

หลวงพ่อทับทิม ( ศิษย์หลวงพ่อบุญธรรม ) วัดพระปฐมเจดีย์ จ.นครปฐม

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2551, 12:24:52 »
 :053: ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

• ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 มิ.ย. 2551, 11:18:04 »
พระอาทิตย์ทรงกลดเหนือองค์พระปฐมเจดีย์

:054:

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2551, 02:30:21 »
พระเกจิที่ยังทรงสังขารอยู่ กราบไหว้ใด้สนิทใจนะครับ

1 พระครูประยุตนวการ (หลวงปู่แย้ม ฐานยุตโต) วัดสามง่าม ตำบลสามง่าม อำเภอดอนตูม  ศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่เต๋ คงทอง สืบทอดวิชาตุ๊กตาทอง-ตะกรุดสามห่วง-มหารูด
หลวงปู่ท่านเป็นพระที่ใจดีมีเมตตาไม่เคยขัดผู้ที่ไปนมัสการท่าน (แต่ช่วงนี้ขอความเกรงใจนิดนึงครับ ท่านอาพาธอยุ่)

2 หลวงปู่อั๊บ เขมจาโร วัดท้องไทร ตำบลแหลมบัว อำเภอนครชัยศรี ศิษย์หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา,หมอถ่าย ฆราวาส และอาจารย์เขมรด้วย
นางพิมเรืองฤทธิ์ พิสมรสยบอสรพิษ คือฉายาของท่านครับ (ท่านเก่งทางน้ำมนต์ด้วยนะครับ)

3 พระครูวิบูลย์สิริธรรม (หลวงพ่อเพี้ยน) วัดตุ๊กตา อำเภอนครชัยศรี สายหลวงปู่ปาน-หลวงปู่เนตร วัดตุ๊กตา ท่านเป็นพระปกครอง หน้าตาท่านอาจจะดุไปหน่อยแต่จริงฯแล้วท่านใจดีครับ

4 หลวงพ่ออวยพร วัดดอนยายหอม อำเภอเมือง หลานชายแท้ฯของหลวงพ่อแช่ม ฐานุสโก ศิษย์รูปหนึ่งของหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม เป็นพระที่เก่งดังเงียบ เคยนั่งปลุกเสกพระกับหลวงพ่อแช่ม จนหลังคาโบสถ์ทะลุมาแล้วครับ (ปัจุบนท่านเป็นรองเจ้าอาวาสวัดดอนยายหอม)

5 พระปลัดอุดม (หลวงเตี่ย) วัดเวฬุวนาราม อำเภอบางเลน ศิษย์หลวงพ่อสำเนียง อยู่สถาพร

6 พระสมุห์เจือ ปิยสีโล วัดกลางบางแก้ว อำเภอนครชัยศรี สายตรงวัดกลางบางแก้ว ทั้งเบี้ยแก้-ยาจินดามณี วิชาเทพรัญจวน ปัจุบันท่านสังขารร่วงโรยไปมากแล้วครับ

7 พระครูอนุกูลพิศาลกิจ(หลวงน้าสำอางค์) ,หลวงน้าติ่ง,หลวงน้าต้อย และ ฯลฯ ทุกรุปในวัดบางพระ กราบไหว้ใด้ทุกท่าน (หรือไม่ก้อไม่รู้)

8 พระครูเกษมธรรมรักษ์ (หลวงพ่อยะ) วัดท่าข้าม อำเภอสามพราน  เคยไปกราบท่านมาหลายปีก่อน เค้าว่าท่านเก่งทางนั่งทางใน เท็จจริงขออภัย

9 หลวงพ่อมานิตย์ วัดศรีษะทอง อำเภอนครชัยศรี สายวิชาหลวงพ่อน้อย นาวารัตน์  (หลายปีแล้วเพื่อนไปเช้าราหูขนาดบูชามา แต่ไม่ใด้เจิม ผมนำไปให้พระอาจารย์มานิตย์นี่แหละครับจารให้ สวยงามมาก

ตอนนี้นึกออกแค่นี้ครับ

• ...
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2551, 09:02:39 »
ขอบคุณครับท่าน :002:

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มิ.ย. 2551, 10:08:11 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ SKYLINE R33

• จตุตถะ
  • ของดีใครก็หาได้แต่การทำดีต้องมั่นเพียร
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 04:37:21 »
หลวงพ่อจืด  สายวิชาหลวงพ่อน้อย นาวารัตน์  หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
วันนี้คุณทำบุญแล้วหรือยัง

ออฟไลน์ SKYLINE R33

• จตุตถะ
  • ของดีใครก็หาได้แต่การทำดีต้องมั่นเพียร
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 04:38:21 »
หลวงพ่อจืด? สายวิชาหลวงพ่อน้อย นาวารัตน์? หลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา
ต่อเงินต่อทอง

ออฟไลน์ oho

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 07:43:41 »
 :017:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:30:21 »
 :002: หลวงพ่อเหว่า ท่านเป็นพระสมาถะ มากๆ ครับ ท่านเก่ง ครับ แต่ดังเงียบๆๆ
ในพื่น ที่ประสบการณ์ดี ครับ ... ท่านยังเป็นศิษหลวงพ่อเงิน และเรียนวิชาจากหลวงพ่อเงิน
พล้อมๆ กับหลวงพ่อแช่ม ด้วย ครับ .... แถมท่านยังไปเรียนวิชา จากหลวงปู่เพิ่มด้วย
และยังได้เรียนวิชา จากหลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือด้วย ครับ  .............................
ปัจจุบันละสังขารไปแล้ว สังขารท่านไม่เน่าไม่เปื่อย แต่ทางวัดมิได้เก็บใว้ ครับ
พระราชทานเพลิงศพไปเมื้อ ปี 49 นี้เอง ครับ

• ...
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 มิ.ย. 2551, 09:52:22 »
:002: หลวงพ่อเหว่า ท่านเป็นพระสมาถะ มากๆ ครับ ท่านเก่ง ครับ แต่ดังเงียบๆๆ
ในพื่น ที่ประสบการณ์ดี ครับ ... ท่านยังเป็นศิษหลวงพ่อเงิน และเรียนวิชาจากหลวงพ่อเงิน
พล้อมๆ กับหลวงพ่อแช่ม ด้วย ครับ .... แถมท่านยังไปเรียนวิชา จากหลวงปู่เพิ่มด้วย
และยังได้เรียนวิชา จากหลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือด้วย ครับ? .............................
ปัจจุบันละสังขารไปแล้ว สังขารท่านไม่เน่าไม่เปื่อย แต่ทางวัดมิได้เก็บใว้ ครับ
พระราชทานเพลิงศพไปเมื้อ ปี 49 นี้เอง ครับ

นับถือครับ :054:

ออฟไลน์ PRAMUAL61

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 ต.ค. 2551, 11:37:07 »
 :114:

ออฟไลน์ pae_tat2

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2551, 09:19:15 »
ขอเสริมอีก2ครับ.พระธรรมวโรดม (โชติ ธัมมปปชโชติโก) วัดพระปฐมเจดีย์  นครปฐม และหลวงปู่แผ้ว วัดกำแพงแสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธ.ค. 2551, 09:24:22 โดย pae_tat2 »

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 12:35:13 »
หลวงพ่อดีและหลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยาง สองท่านนี้ก็ดังมากครับ พระเครื่องของท่านได้รับความนิยมมากโดยเฉพาะพระปิดตาเนื้อเมฆพัต
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 12:43:46 »
หลวงพ่อปุ๊ วัดหนองกระโดน ท่านนี้มรณะภาพแล้วครับ แต่ไม่ค่อยทราบประวัติของท่านเท่าไหร่ แต่เท่าที่ทราบก่อนท่านจะมาเป็นเจ้าอาวาสวัดหนองกระโดนท่านเคยอยู่วัดห้วยจรเข้มาก่อน
และเป็นศิษย์ของหลวงพ่อเต้า วัดเกาะวังไทรครับ พระเครื่องของท่านได้รับความนิยมในพื้นที่โดยเฉพาะปิดตาเนื้อเมฆพัต ใครทราบประวัติท่านช่วยบอกผมหน่อยครับ

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 20 ม.ค. 2552, 11:53:05 »
ขอแก้หน่อยครับ
พระมงคลสิทธิการ วิ (หลวงพ่อพูล อัตตรักโข) วัดไผ่ล้อม อำเภอเมือง ศิษย์หลวงพ่อพร้อม วัดพระงาม,หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ท่านมีเมตตามากครับ
ถึงแม้ช่วงหลังๆอาจจะมีข่าวไปในทางไม่ดีอยู่บ้าง ก้อถือเป็นเรื่องปรกติครับ
วิ คือ พระอาจารย์วิปัสสนา
หง่าข่าวไม่ดีอะไรครับขอชัดชัดด้วยครูบาอาจารย์ของผม ขอบคุณครับ
ข่าวที่ไม่ดีที่ว่านี้คงไม่เกี่ยวกับหลวงปู่พูลหรอกใช่มั้ยครับขอเคลียร์ๆด้วยครับ
ด้วยความเคารพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ม.ค. 2552, 11:55:12 โดย เจ้าพ่อเสือสมิง »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 ม.ค. 2552, 04:36:52 »
ขอแก้หน่อยครับ
พระมงคลสิทธิการ วิ (หลวงพ่อพูล อัตตรักโข) วัดไผ่ล้อม อำเภอเมือง ศิษย์หลวงพ่อพร้อม วัดพระงาม,หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ท่านมีเมตตามากครับ
ถึงแม้ช่วงหลังๆอาจจะมีข่าวไปในทางไม่ดีอยู่บ้าง ก้อถือเป็นเรื่องปรกติครับ
วิ คือ พระอาจารย์วิปัสสนา
หง่าข่าวไม่ดีอะไรครับขอชัดชัดด้วยครูบาอาจารย์ของผม ขอบคุณครับ
ข่าวที่ไม่ดีที่ว่านี้คงไม่เกี่ยวกับหลวงปู่พูลหรอกใช่มั้ยครับขอเคลียร์ๆด้วยครับ
ด้วยความเคารพ

ข่าวในทางที่ไม่ดี ไม่น่าจะเกี่ยวกับหลวงพ่อพูลนะครับ
เพราะท่านก็ยังเป็นที่เคารพและศรัทธา ของลูกศิษลูกหาทั่วๆไปครับ

ส่วนข่าวที่ไม่ดี น่าจะไม่ใช่ท่าน เป็นใคร ผมก็พูดไม่ได้  ทุกท่านก็น่าจะรู้กันนะครับ ว่าใคร
เหอๆ

ส่วน หลวงปู่พูน วัดใหม่ปิ่นเกลียว อำเภอเมือง  อาจารย์ ของหลวงพ่อไสว วัดปรีดาราม
ท่านเก่งทางด้านวิชาคงกระพัน ครับ ....ท่านสามารถใช้มือปล่าวๆ ผ้าไม้ไผ่ได้
และวิชา คงกระพัน  หลวงพ่อไสว ก็เรียนมากจากหลวงพ่อพูนนี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ม.ค. 2552, 04:40:41 โดย <<<เอ็มไร่ขิง>>> »

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 ม.ค. 2552, 11:09:05 »
ใช่เลยครับท่านเอ็มขอบคุณที่มาช่วยทำความกระจ่างให้เกิดขึ้นครับผม
หลวงปู่พูลไม่เกี่ยวข้องอะไรด้วยทั้งสิ้น

ออฟไลน์ 492264

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 31 ม.ค. 2552, 11:23:48 »
ขอแนะนำพระครูปลัดอุดม (หลวงเตี่ย) วัดเวฬุวนาราม อ.บางเลน จ. นครปฐม  ท่านเป็นพระที่เข้าพบได้ง่าย  ไม่มีพิธีอะไร  เมื่อเดินทางไปถึงวัดผ่านซุ้มประตูเข้าไป  จะพบกับศาลาอยู่สถาพร  และต้นจามจุรีปลูกคู่  กุฎิของท่านจะเป็นสองชั้น  ท่านจะนั่งรับแขกอยู่ชั้นบน  หลวงเตี่ย  ท่านไม่ใช่เจ้าอาวาส  ท่านเป็นพระลูกวัด   เป็นศิษย์เอกทายาทพุทธาคมของพระครูสถาพรพุทธมนต์ (หลวงพ่อสำเนียง  อยู่สถาพร) ซึ่งหลวงพ่อสำเนียงท่านเป็นพระโอรส  พระองค์หนึ่งของเสด็จกรมหลวงชุมพรฯ  ได้ศึกษาวิชาจากหลวงปู่ศุข  วัดปากคลองมะขามเฒ่า  หลวงเตี่ยท่านได้ศึกษาวิชาและพระเวทวิทยาคมต่างๆกับหลวงพ่อสำเนียงโดยตรง  ท่านที่ชอบ  และติดตามศึกษาวิชาสายของหลวงปู่ศุข  ขอให้ท่านมั่นใจได้ว่านี่เป็นของแท้แน่นอนไม่ใช่การแอบอ้าง  เมื่อไปกราบนมัสการท่าน  หากผู้ใดมีสีหน้าหมองคล้ำ ไม่มีสง่าราศี  ท่านจะทำพิธีลงทองให้  และทุกครั้งที่ท่านลงทองให้ใคร  เมื่อเสร็จพิธีแล้ว  สีหน้าคนนั้นจะเปลี่ยนไป  ทำให้ดูแล้วสดใสขึ้นกว่าเดิม  ส่วนวัตถุมงคลของท่าน  ส่วนใหญ่ท่านจะลงมือสร้างขึ้นด้วยตัวของท่านเอง เริ่มตั้งแต่เสาะหาวัตถุดิบ  ทำการแกะเป็นรูปต่างๆ  เขียนเลขยันต์กำกับเอง ไม่ว่าจะเป็น  ปลัดขิก  ตระกรุดหนังเสือ  ตระกรุดเมตตา  นกสาริกา นำเต้าค้าขาย  แผ่นยันต์ต่างๆ   ส่วนมากใช้กันในหมู่ศิษย์ที่ใกล้ชิด อยากให้ท่านผู้อ่านไปพิสูจน์ความจริงได้ 

ออฟไลน์ ppu

• ทุติยะ
  • **
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 06:56:25 »
คิดถึงหลวงพ่อหลิวจังครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 03 เม.ย. 2552, 07:04:26 »
ข้อมูลดีมากครับได้อ่านแล้วเพิ่มความรู้