ผู้เขียน หัวข้อ: บทเพลงแห่งสายน้ำ  (อ่าน 2115 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
บทเพลงแห่งสายน้ำ
« เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 08:40:11 »
 :059:ล่องลอยตามกระแส.....ความผันแปรสายน้ำไหล
เคลื่อนคล้อยและลอยไป.....ตามแรงไหลของธารา
ผักตบเศษสวะ...และขยะต่างลอยมา
สายน้ำไม่งามตา...สายธารานามท่าจีน
    เลื่อนคล้อยและลอยผ่าน....มาเนิ่นนานนิจศีล
ใกล้ตาแต่ไกลตีน....น้าท่าจีนมีหลายนาม
ผ่านวัดมะขามเฒ่า...ฉันจึงเข้าไปสอบถาม
เสาะหาพยายาม...จึงทราบนาม"น้ำชัยนาท"
แวะไหว้หลวงปู่ศุข....แล้วรีบลุกตามโอกาศ
ทำตามความสามารถ...มิให้พลาดเมื่อผ่านมา
     ลอยล่องมาเรื่อยเรื่อย....เพราะเหน็ดเหนื่อยและอ่อนล้า
แรมรอนสัญจรมา....มีนามว่า"น้ำสุพรรณ"
เหลียวมองทั้งสองฝั่ง....มีความหลังที่น่าขัน
คนดังเมืองสุพรรณ....ชื่อว่าบรร-หารแจ่มใส
ลูกสาวชื่อหนูนา....มีหน้าตางามวิไลย์
แต่รู้ว่าลูกใคร....ก็เลยไม่กล้าสบตา
รีบจรก่อนลำบาก....เพราะไม่อยากมีปัญหา
ลาแล้วนะแก้วตา....ไว้ชาติหน้าค่อยพบกัน
    สายน้ำไหลเอื่อยเอื่อย....ไหลเรื่อยเรื่อยอยู่อย่างนั้น
ผ่านมาหลายคืนวัน....แม่น้ำนั้นนามเปลี่ยนไป
"แม่น้ำนครชัยศรี"....น้ำสายนี้มีนามใหม่
จำได้ติดตรึงใจ...เพราะว่าได้คุ้นเคยกัน
เพราะผ่าน"วัดบางพระ"....แหล่งธรรมะสมานฉันท์
ศูนย์รวมสายสัมพันธ์...สายเลขยันต์"หลวงพ่อเปิ่น"
ขอพรกราบหลวงพ่อ...ด้วยลูกขอความเจริญ
ขอให้ลูกเพลิดเพลิน....และเจริญนทางธรรม
     สายน้ำไม่หยุดนิ่ง....ทุกทุกสิ่งกระแสกรรม
เกิดจากที่เราทำ...จะน้อมนำผลตามมา
ทำดีจะมีสุข...ทำชั่วทุกข์ต้องโศกา
ผลกรรมจะนำพา...เราต้องมาชดใช้กรรม
   ผ่านไปชื่อใหม่มา...มีนามว่า"สมุทรสาคร"
ผ่านไปเป็นตอนตอน...เขียนเป็นกลอนสู่กันฟัง.....
 :016:แด่สายน้ำสายฃีวิต...แด่ความคิด....แด่การกระทำ :015:
                        ปรารถนาดีและไมตรีจิต
                         รวี สัจะ-สมณะไร้นาม
๒๙ มิถุนายน ๒๕๕๒ เวลา ๐๘.๓๙ น. ณ ริมสายน้ำนครชัยศรี

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: บทเพลงแห่งสายน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:28:34 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ มีเรื่องอยากจะเรียนถามท่านครับ เมื่อคืนได้นั่งสมาธิ แล้วในขณะที่นั่ง มีความรู้สึกตัวเอียงไปมาซ้ายขวาช้าๆ เหมือนมีคนจับโยก และตัวจะเอียงไปด้านหลังเหมือนมีอะไรมาดึงต้องฝืนตัวเองกลับ เป็นอย่างนี้หลายครั้ง แต่ในขณะนั้น รู้สึกถึงลมหายใจว่าละเอียดลงเรื่อยๆจนเหมือนจะไม่มีลมหายใจครับ แต่เมื่อคืนในขณะที่นั่งรู้สึกร้อนครับ เหมือนเหงื่อจะซึมๆออกมา ทั้งที่เมื่อคืนฝนตกหนักและที่สำคัญคือผมเปิดแอร์ครับ อยากจะเรียนถามหลวงพี่ว่าที่ผมเล่ามาทั้งหมดคืออาการปิติหรือครับ ผมควรปฎิบัติเช่นไรต่อ รบกวนหลวงพี่ด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 09:30:10 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 10:31:33 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ มีเรื่องอยากจะเรียนถามท่านครับ เมื่อคืนได้นั่งสมาธิ แล้วในขณะที่นั่ง มีความรู้สึกตัวเอียงไปมาซ้ายขวาช้าๆ เหมือนมีคนจับโยก และตัวจะเอียงไปด้านหลังเหมือนมีอะไรมาดึงต้องฝืนตัวเองกลับ เป็นอย่างนี้หลายครั้ง แต่ในขณะนั้น รู้สึกถึงลมหายใจว่าละเอียดลงเรื่อยๆจนเหมือนจะไม่มีลมหายใจครับ แต่เมื่อคืนในขณะที่นั่งรู้สึกร้อนครับ เหมือนเหงื่อจะซึมๆออกมา ทั้งที่เมื่อคืนฝนตกหนักและที่สำคัญคือผมเปิดแอร์ครับ อยากจะเรียนถามหลวงพี่ว่าที่ผมเล่ามาทั้งหมดคืออาการปิติหรือครับ ผมควรปฎิบัติเช่นไรต่อ รบกวนหลวงพี่ด้วยครับ กราบขอบพระคุณครับ
:059:อาการที่พบนั้นคืออาการปิติครับและที่เรารู้สึกเหมือนตัวเอียงไปเอียงมานั้นเป็นเพราะเราไปจับลมหายใจและจิตของเราเริ่มจะแนบแน่นกับลม(เริ่มเข้าสู่สมาธิ)จิตกำลังจะเป็นหนึ่งเดียวกับลม(ลักษณะของธาตุลมคือพัดไหว พัดไปพัดมา)เราจึงรู้สึกเหมือนกายเราเอนไปเอนมา.......
สิ่งที่กำลังปฏิบัตินั้นคือ "กสินลม"และที่เหงื่อเราซึมออกมานั้นมันเป็นอาการปิติและเกิดจากการปรับธาตุในกายของเรา(เมื่อจิตเข้าสู่สมาธิร่างกายจะมีการปรับธาตุให้เกิดความสมดุลย์)และธาตุที่มีกำลังในขณะนั้นคือธาตุไฟงแสดงผลออกมา
 :059:จงดูต่อไปไม่ต้องตกใจเพราะต่อไปมันจะเหมือนกับเราไม่หายใจและเราจะเห็นดวงนิมิตของธาตุลมที่กลมใสคล้ายหยดน้ำ....อนุโมทนาด้วยครับ ปฏิบัติดีแล้วและจงทำต่อไป

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 10:39:02 »
เข้ามาเก็บความรู้ครับ

:054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 11:08:14 »
:059:อาการที่พบนั้นคืออาการปิติครับและที่เรารู้สึกเหมือนตัวเอียงไปเอียงมานั้นเป็นเพราะเราไปจับลมหายใจและจิตของเราเริ่มจะแนบแน่นกับลม(เริ่มเข้าสู่สมาธิ)จิตกำลังจะเป็นหนึ่งเดียวกับลม(ลักษณะของธาตุลมคือพัดไหว พัดไปพัดมา)เราจึงรู้สึกเหมือนกายเราเอนไปเอนมา.......
สิ่งที่กำลังปฏิบัตินั้นคือ "กสินลม"และที่เหงื่อเราซึมออกมานั้นมันเป็นอาการปิติและเกิดจากการปรับธาตุในกายของเรา(เมื่อจิตเข้าสู่สมาธิร่างกายจะมีการปรับธาตุให้เกิดความสมดุลย์)และธาตุที่มีกำลังในขณะนั้นคือธาตุไฟงแสดงผลออกมา
 :059:จงดูต่อไปไม่ต้องตกใจเพราะต่อไปมันจะเหมือนกับเราไม่หายใจและเราจะเห็นดวงนิมิตของธาตุลมที่กลมใสคล้ายหยดน้ำ....อนุโมทนาด้วยครับ ปฏิบัติดีแล้วและจงทำต่อไป

กราบนมัสการ ขอบพระคุณพระอาจาร์ยมากครับ ที่เมตตาตอบทุกคำถามให้ผม พร้อมชี้แนะแนวทางที่ถูกต้องให้เสมอ ผมขอกราบตัวเป็นลูกศิษย์ท่านน่ะครับ และต่อไปนี้ขอเรียกท่านว่าพระอาจาร์ย ขอให้พระอาจาร์ยรับผมเป็นศิษย์ด้วยน่ะครับ
ปล.ต้องขอโทษที่บางทีผมตั้งคำถามไม่ตรงกระทู้น่ะครับ และเหตุที่ไม่pmไปถามส่วนตัว เพราะคิดว่าคำถามของผม บางทีอาจจะเป็นประโยช์นสำหรับท่านอื่นๆด้วยครับ หากเห็นว่าไม่สมควรช่วยแจ้งผมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 11:12:59 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 11:55:44 »
อรรถรสบทกลอนยามเช้า...เพลิดเพลินจำเริญใจ กราบขอบพระคุณท่านระวี...

สายน้ำ สายความสดชื่น...ชื่นฉ่ำหัวใจ..

ได้เวลาอาหารกลางวันพอดีเชียว.. :100:

cho presley       

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 01:11:14 »

กราบนมัสการ ขอบพระคุณพระอาจาร์ยมากครับ ที่เมตตาตอบทุกคำถามให้ผม พร้อมชี้แนะแนวทางที่ถูกต้องให้เสมอ ผมขอกราบตัวเป็นลูกศิษย์ท่านน่ะครับ และต่อไปนี้ขอเรียกท่านว่าพระอาจาร์ย ขอให้พระอาจาร์ยรับผมเป็นศิษย์ด้วยน่ะครับ
ปล.ต้องขอโทษที่บางทีผมตั้งคำถามไม่ตรงกระทู้น่ะครับ และเหตุที่ไม่pmไปถามส่วนตัว เพราะคิดว่าคำถามของผม บางทีอาจจะเป็นประโยช์นสำหรับท่านอื่นๆด้วยครับ หากเห็นว่าไม่สมควรช่วยแจ้งผมด้วยครับ

กราบนมัสการหลวงอาด้วยความเคารพอย่างสูง

ผมได้อ่านทั้งบทกลอน และการตอบอารมณ์กรรมฐานระหว่างหลวงอากับคุณอาตี๋  ได้ประโยชน์มากเลยครับ

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าว่า อารมณ์ของพี่ตี๋ขณะนั้นเป็นอุปจารสมาธิ  ถ้าแนบแน่นจนเห็นดวงนิมิตใสบริสุทธิ์จิตก็เข้าสู่สภาวะอัปปณาสมาธิใช่หรือเปล่าครับ

กราบแทบเท้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 01:11:45 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

• รองประธาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:09:26 »
สิ่งที่ท่านเณรน้อยเส้าหลินเข้าใจนั้น"ถูกต้องแล้วครับ"ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 04:13:17 »
สายน้ำย่อมมีขึ้นมีลง มีเชี่ยวมีกลาด มีนิ่งมีสงบ ถ้าเราลองสังเกตให้ดี สายน้ำบ่งบอกและสอนอะไรๆเราได้หลายๆอย่างเลยทีเดียวครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 05:43:42 »
แม่น้ำสายเดียวมีหลายชื่อ เหมือนกับหนุมาน องค์เดียวมีหลายชื่อเช่นกัน

แม่น้ำ ไหล่มากน้อยเพียงใดก็คือแม่น้ำ

หนุมาน จะออกท่าทางอย่างไรก็คือหนุมาน ...  :095:

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 06:01:55 »
สิ่งที่ท่านเณรน้อยเส้าหลินเข้าใจนั้น"ถูกต้องแล้วครับ"ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

กราบขอบพระคุณหลวงอามากครับที่เมตตาต่อผมครับ

กราบนมัสการอย่างสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 06:04:15 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »