ผู้เขียน หัวข้อ: คล้องกล้องออกเดิน ตอนไหว้พระ 9 วัด ตามใจแม่ พ่วง น้องปาท่องโก๋ (1/3)  (อ่าน 3070 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
      ตอนแรกวางแผนจะไปไหว้ที่อยุธยา โดยขับรถไปเส้นเอเชีย แต่แม่ว่าขากลับหากดึกกลัวแก๊งปาหิน เลยเปลี่ยนแผนเอาแถวบ้าน งั้นก็ตามใจแม่เลยครับไปไหนไปกัน แม่ออกเงินค่าน้ำมัน [shake]ไปเลย งานนี้มีน้องปาท่องโก๋ขอไปด้วย[/shake]
1.วัดสามัคคีสุธาวาส
วัดในซอยบ้านผมครับ
2.วัดมังกรกมลาวาส (เล่งเน่ยยี่)
วัดตั้งอยู่ไม่ไกลกับตลาดบางบัวทองครับมีป้ายบอกตลอดทางครับ ไปถึงที่จอดรถสะดวกสบายดีครับ คนเยอะพอให้รู้ว่าวันหยุด

ลอยเทียนรูปดอกบัวที่อ่างน้ำฐานเจ้าแม่กวนอิมครับ

ท้าวจตุโลกบาล (ท้าวธตรฐ /ท้าววิรุฬหก /ท้าววิรูปักษ์ /ท้าวกุเวรหรือท้าวเวชสุวรรณ) แหมของจีนก็มีความเชื่อตรงกันกับไทย ต่างที่รูปร่างกับอาวุธ

กำลังจะกลับมีป้ายบอก ปีจอชงกับปีวัว น้องปาท่องโก๋เลยร้อนใจขอนิดนึงนะเพื่อความสบายใจ
3.วันอินทรวิหาร
เป็นวัดโบราณสร้างขึ้นสมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย ปี พ.ศ. 2295 เดิมชื่อ "วัดไร่พริก" อยู่ในบริเวณสวนผักของชาวจีน อุโบสถก่ออิฐสร้างแบบเตาเผาปูน ไม่ปรากฏนามผู้สร้างวัด

ต่อมาสมัยกรุงธนบุรี ปี พ.ศ. 2321 พระเจ้าสิริบุญสาร ผู้ครองนครศรีสัตนาคนหุต ได้ยกทัพรุกรานมาถึงบ้านดอนมดแดง (จังหวัดอุบลราชธานี-ปัจจุบัน) ได้จับพระลอ ผู้สวามิภักดิ์ในพระบรมโพธิสมภารของพระเจ้ากรุงธนบุรี แล้วทำการประหารเสีย เมื่อพระเจ้ากรุงธนบุรีทรงทราบก็ขัดเคืองพระทัย จึงโปรดฯ ให้สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกเป็นแม่ทัพ พร้อมด้วยพระยาสุรสีห์ กรีฑาทัพขึ้นไปปราบปราม และสามารถตีเมืองเวียงจันทน์แตก ส่วนพระเจ้าสิริบุญสารได้ลี้ภัยไปอาศัยในแดนญวน ภายหลังเสร็จศึกสงคราม สมเด็จเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึก ได้นำตัวเจ้าอินทวงศ์ โอรสในพระเจ้าสิริบุญสาร ลงมากรุงธนบุรีด้วย และโปรดเกล้า ฯให้เจ้าอินทวงศ์และคณะพำนักตั้งถิ่นฐานบ้านเรือนอยู่ ณ บริเวณ ตำบลไร่พริก (แขวงบางขุนพรหม-ปัจจุบัน) เจ้าอินทวงศ์มีศักดิ์เป็นน้าชายของเจ้าน้อยเขียว เจ้าเมืองเวียงจันทน์ ธิดาคนหนึ่งของเจ้าอินทวงศ์ นามว่า เจ้าทองสุก กับ เจ้าน้อยเขียว ได้เป็นพระสนมในพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก เจ้าอินทวงศ์เป็นผู้มีศรัทธาในพระพุทธศาสนาเป็นอย่างมาก เมื่อได้มาอยู่ใกล้วัดอินทรวิหาร จึงได้เข้าดำเนินการบูรณะปฏิสังขรณ์เปลี่ยนรูปทรงเสียใหม่ ก่อด้วยอิฐถือปูน ดังแบบที่ปรากฏมาถึงปัจจุบัน ได้สร้างศาลาการเปรียญ ขุดคลองเหนือ-ใต้วัด และด้านหลัง เมื่ออารามมั่นคงดีแล้ว จึงได้อาราธนาท่านเจ้าคุณอรัญญิก(ด้วง) ผู้เรืองในวิปัสสนาธุระและใจดี มาช่วยเป็นธุระในกิจการของคณะสงฆ์ และถือเป็นเจ้าอาวาสรูปแรกที่มีหลักฐานปรากฏยืนยัน ในแผ่นดินรัชกาลที่ 5 พระองค์เจ้าอินทร์ ในกรมพระราชวังบวรมหาศักดิ์พลเสพย์ ได้บูรณปฏิสังขรณ์พระอุโบสถ ซึ่งปรากฏมากระทั่งปัจจุบัน
ชื่อวัดอินทรวิหาร
- ตั้งชื่อตามที่สถานที่สร้าง คือ วัดไร่พริก สร้างขึ้นในสวนผักของชาวจีน
- ชื่อวัดอินทาราม เปลี่ยนตามนามผู้ปฏิสังขรณ์วัด คือ เจ้าอินทวงศ์ กษัตริย์ของลาว
- ชื่อวัดอินทร์หลวงพ่อโต เพราะท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์(โต พฺรหฺมรํสี)ได้ มาสร้างพระยืนใหญ่ คือ หลวงพ่อโต
- ชื่อวัดอินทร์บางขุนพรหม เพราะอยู่ในแขวงบางขุนพรหม (ขุนพรหมเป็นชื่อของหมู่บ้าน ที่ "ขุนพรหม" อยู่)
- ชื่อวัดอินทรวิหาร พระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าเจ้าอยู่หัว โปรดเกล้าฯ ให้คณะสงฆ์เปลี่ยนนามวัดที่มีชื่อพ้องกัน ซึ่งวัดอินทารามไปพ้องกับวัดอินทาราม(วัดใต้) ที่บางยี่เรือ ตลาดพลู สมเด็จพระวชิรญาณวงศ์ ( ม.ร.ว. ชื่น) แห่งวัดบวรนิเวศวิหารเป็นผู้เปลี่ยนนาม เป็น "วัดอินทรวิหาร" ในปี พ.ศ.2470 และคงใช้ชื่อนี้ตราบถึงปัจจุบัน

บ่อน้ำมนต์ที่ว่ากันว่าเป็นบ่อที่สมเด็จฯโต ท่านใช้ปลุกเสกในพิธีต่างๆ

มีการเสี่ยงท้ายยกพระครับผมไม่กล้วกลัวยกไม่ขึ้น วันนี้มาไหว้พระ ของดเสี่ยงทายทุกชนิด

ยังมีอีก 6 วัดนะครับ(วัดใหม่อมตรส วัดชนะสงคราม วัดสุทัศ วัดหลวงพ่อโบสถ์น้อย วัดระฆัง วัดแจ้ง)
1/3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.ค. 2552, 08:29:43 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อิ่มบุญเลยครับ พี่ชลาพุชะ เที่ยว9วัดนี้ผมเคยไปกับ ข.ส.ม.ก

ไม่เคยไปเองสักที เดี๋ยววันไหนต้องไปเองบ้างแล้วครับ

:114:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
มีความสุขมากเลยนะครับผม พาแม่ไปเที่ยววัด :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ภาพสวยงามครับท่าน... :016:

...ได้บุญกันเต็มๆ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ชอบวัดมังกร มากครับ งามแท้จริงๆเลย สาธุ ขอบคุณมากครับที่นำมาให้ชม ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เป็นวันที่ดีจริงๆครับ ไปไหว้พระแล้วยังได้พาคนที่เราเคารพรักไปด้วยครับ 

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
งานนี้ท่านชลาพุชะ อิ่มบุญเต็มที่  :053:

การที่เราได้พาบุพการรีไปทำบุญ ก็เป็นบุญที่ยิ่งใหญ่แล้ว

อนุโมทนาบุญค่ะ ขอให้ท่านชลาพุชะ และครอบครัวพบสิ่งดีๆ ค่ะ

ออฟไลน์ SiMPle

• ฉัฏฐะ
  • *
ชอบวัดมังกร ด้วยค่ะ

ฟ้า ส๊วยยย สวย
เพื่อนที่ดีมีหนึ่งถึงจะน้อย
ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา
ดุจเกลือเค็มนิดหน่อยด้อยราคา
ยังมีค่ากว่าน้ำเค็มเต็มทะเล

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com

ง่า... ติดตามชมสกู๊ปคล้องกล้องออกเดิน เป็นเรื่องทุกทีเป็นประจำค่า...

งวดนี้..ชลาพุชะ...เอาปาท่องโก๋ไปด้วย... เอ๊ะ.. นี่มันยังไงกัน...!!!!!  :009:

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ภาพสวยงามค่ะ
อิ่มบุญ และยังได้พาคุณแม่ไปเที่ยวด้วย

ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
     ตอนเช้านึกว่าไหว้พระที่บ้านแล้วจะไม่ไปไหนแล้วเชียว มาเปลี่ยนแผนเอาจะเที่ยงเกือบไม่ทัน 9 วัดนะนี่ ขอบคุณมากค่ะที่พาปาโก๋ไปด้วยไปงานนี้ได้บุญเยอะเลยขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2552, 08:51:12 โดย ปาท่องโก๋ »

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
 :053: :053: สุดยอดเลยครับ เห็แล้วอยากไปบ้างจัง
ผมเพิ่งมาอยู่ กทม. ใว้ว่างๆๆจะไปบางครับ  ขอบคุณมากครับที่นำภาพมากให้ชม :015: :015:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณสำหรับรูปทัวร์ 9 วัดนะคะ ของท่านชลาพุชะนะคะ  
อิ่มบุญ อิ่มใจไปกันทั่วหน้าเลยค่ะ แถมยังพาคุณแม่ไปทำบุญอีก น่ารักจริงๆเลยนะคะ
ชอบวัดเล่งเนยยี่ สวยมากๆเลยค่ะ เอาไว้จะคอยชมตอนต่อๆไปค่ะ