ผู้เขียน หัวข้อ: สมเด็จเกศไชโยไม่ทราบรุ่นครับ  (อ่าน 10349 ครั้ง)

ออฟไลน์ makantong

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - makantong@hotmail.com
    • อีเมล

ไม่แน่ใจว่าแท้ไหมครับรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

ออฟไลน์ ฅนอยุธยา

• ตติยะ
ตอบ: สมเด็จเกศไชโยไม่ทราบรุ่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:00:04 »
ขนาดไม่แน่ใจว่าแท้รึปล่าว ยังเลี่ยมทองซะแล้ว :075: :075:
เนื้อฉ่ำ เป็นเนื้อน้ำมันเลย ไม่ทราบล้างพระก่อนนำไปเลี่ยมหรือไม่ครับ
ผมไม่ตัดสินนะ เพราะตาผมไม่ถึง  แต่เนื้อแบบนี้ก็ต้องรุ่นที่บรรจุอยู่ที่ใต้ฐานพระมหาพุทธพิมพ์ละครับ
แต่ส่วนใหญ่เนื้อแบบนี้จะเป็นพิมพ์ 6 ชั้นอกตันนะครับ ยึดตามตำรา
7ชั้นพิมพ์นี้ ก็ไม่ใช่7ชั้นพิมพ์นิยมด้วยเนื่องจากผิดพิมพ์ไป(พระกรุนี้มีพิมพ์7ชั้นหลายพิมพ์มาก)
และก็เป็นพระตระกูลเบญจภาคี เพราะฉะนั้น 100 องค์อาจไม่เจอแท้เลยนะครับ หรือ 1000 องค์ก็ยังไม่เจอ
ถ้าจะเช็คพระจริงๆ แนะนำเข้าศูนย์ที่ไว้ใจได้ให้ช่วยดู แห่ไปหลายๆศูนย์หน่อยนะครับ
อย่าไปแค่ศูนย์เดียว แห่ไปซัก 5 ศูนย์ครับ แระค่อยฟันธง 3 ใน5

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ตอบ: สมเด็จเกศไชโยไม่ทราบรุ่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:02:59 »
น่าจะเป็นรุ่นสร้างเขื่อนนะ..พอดีผมมีอยู่องค์เนื้อเหลืองพิมพ์คล้ายๆกันเลย..

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 ก.ค. 2552, 10:50:11 »
น่าจะเป็นรุ่นสร้างเขื่อนนะ..พอดีผมมีอยู่องค์เนื้อเหลืองพิมพ์คล้ายๆกันเลย..

สร้อยงาก็สวยนะคะ... สงสัยต้องเอามาร้อยสลับกะลูกปัดทราวดีซะหน่อย   :009:

cho presley