ผู้เขียน หัวข้อ: ยิ้มกลางสายฝน...  (อ่าน 791 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ยิ้มกลางสายฝน...
« เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 09:42:38 »
 :059:เช้าวันหนึ่ง..........
เมฆฝนบนฟ้าปกคลุมมามืดดำ
สายฝนหล่นพรำมาในยามเช้า
สายลมพัดพาความหนาวมาจากทิศตะวันออก
ซุกกายใต้ผ้าห่มไม่อยากจะลุกจากที่นอน
อาลัยอาวรณ์อยากที่จะนอนต่ออีกสักหน่อย
แล้วตัดใจลุกจากที่นอนเก็บหมอนและผับผ้าห่ม
 :053:จิตใจเริ่มสับสน........
กับสายฝนที่ตกลงมาและอากาศที่หนาวเย็น
เกิดสองความคิดขึ้นมาในจิตใจ
จะออกไปรับบิณฑบาตรดีหรือไม่
ออกไปจีวรต้องเปียกแน่เลย
ตากฝนอาจจะทำให้ไม่สบายเป็นหวัดได้
 :059:แต่อีกความคิดหนึ่ง......
ถ้าเราไม่ออกไปญาติโยมเขาจะรอเราอยู่ไหม..?
อาหารที่เขาเตรียมไว้จะเป็นอย่างไร..?
ญาติโยมเขาจะกังวลใจมากไหม..?
ความคิดสองอย่างเกิดขึ้นในใจ
จะเลือกเอาอย่างไหนกันดี..?
 :059:สายฝนโปรยปราย.....
เดินเลาะชายโขงผ่านทุ่งนามุ่งหน้าสู่หมู่บ้าน
สายลมหนาวผัดต้องกายให้หนาวสะท้าน
จีวรโดนละอองฝนเปียกกระชับกาย
ญาติโยมนั่งรอเรียงรายสองข้างทาง
.....รอยยิ้มเกิดท่ามกลางสายฝน....
 :054:ขอขอบคุณ.......
การตัดสินใจที่ถูกต้องและสายฝน
ขอบคุณผู้คนที่ไม่เสื่อมศรัทธา
ขอบคุณท้องนาและแม่น้ำโขง
ขอบคุณความคิดทั้งสองทาง
....ขอบคุณรอยยิ้มกลางสายฝน....
-----------------------------
 :054:แด่ศรัทธาของผู้คนในชนบท(จนเงินแต่ไม่จนศีลทาน) :054:
                      เชื่อมั่น-ศรัทธา-ปรารถนาดี
                         รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม
๒๑ กรกฎาคม ๒๕๕๒ เวลา ๐๙.๔๑ น. ณ ศาลาน้อยริมน้ำโขง ชายแดนประเทศไทย

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ตอบ: ยิ้มกลางสายฝน...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 10:45:52 »
จนเงินแต่ไม่จนศีลทาน
: เข้าใจคำนี้แล้ว.. เพราะเมื่อก่อนนะ.. ตอนเด็กๆ โกรธมะม๊ากะปะป๊ามากๆ ... ที่ซื้อเสาต้นละแสนคนละต้น..
เพื่อสมทบบุญก่อสร้างวัดพระธรรมกายค่ะ.. แต่ไม่ยอมซื้อนาฬิกาแทคฮอยเอ้อให้ลูก..
งอนแม่เลยนำทองที่มีอยู่..ขายทิ้งหมด แล้วไปซื้อแทคฮอยเอ้อค่ะ... (นิสัยไม่ดีเลย)

หลวงพ่อต้องรักษาสุขภาพด้วยนะคะ.. ออกบิณฯ เพราะกลัวเสียศรัทธาต่อญาติโยม...

เออ.. บางครั้งเรารู้ว่า เราต้องไปทำงาน หรือทำหน้าที่ใดๆ ก็ตาม...ที่มีคนรอเราอยู่... แม้ว่าการกระทำนั้นๆ จะทำให้เราต้องเสี่ยงบ้าง... เราก็ต้องทำสินะ..

แต่วันนี้ขออยู่บ้านก่อน เพราะไข้หวัด...ซมสองวันแระ.. ที่ไม่ไปก็เพราะกัวเอาเชื้อไปแพร่ที่ทำงานนะคะ... (เอ๊ะ เหตุผลนี่โอเคไหมเนี่ย)

cho presley       

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ยิ้มกลางสายฝน...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ค. 2552, 11:38:46 »
ขอขอบคุณ.......
การตัดสินใจที่ถูกต้องและสายฝน
ขอบคุณผู้คนที่ไม่เสื่อมศรัทธา
ขอบคุณท้องนาและแม่น้ำโขง
ขอบคุณความคิดทั้งสองทาง
....ขอบคุณรอยยิ้มกลางสายฝน....

กราบนมัสการขอบพระคุณพระอาจารย์ครับ .....

...ด้วยสำนึกในเมตตาที่พระอาจารย์เสียสละต่อความลำบากเพื่อโปรดศิษย์ทุกคนครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕