ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกทางไหนดีระหว่างสองทางนี้ ?  (อ่าน 2333 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
ผมมีคำถามที่อยากจะถามความคิดเห็นเพื่อนสมาชิกในเว็บนี้ดูนะครับ ผมอยากรู้ว่าหลาย ๆ ท่านจะมีคำตอบในใจที่ตรงกับคำตอบในใจผมเพียงใด เผื่อผมจะได้ตัดสินใจอะไรบางเรื่องได้อย่างชัดเจนกว่านี้...

ถ้ามีคนถามคุณว่า " ระหว่างการเป็นคนดีที่ต้องรักษาหน้าที่กับการเป็นคนธรรมดาที่ยึดถือความถูกต้อง " สองอย่างนี้คุณจะเลือกเป็นอย่างไหน ส่งคำตอบกันเข้ามานะครับ....

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: เลือกทางไหนดีระหว่างสองทางนี้ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ก.ย. 2552, 10:20:38 »
ผม เป็นคนธรรมดาครับ   :015: ยึดถือความถูกต้อง :114:

ออฟไลน์ baboon

• สัตตมะ
  • **
  • อยากให้ลิงมาอยู่เต็มหลัง
    • อีเมล
ตอบ: เลือกทางไหนดีระหว่างสองทางนี้ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ก.ย. 2552, 10:33:37 »
ผมขอเลือกเป็นคนธรรมดาที่ยึดถือความถูกต้องนะครับ ถ้าหน้าที่นั้นมันไม่ถูกต้องจะเป็นคนดีไปได้อย่างไรครับ

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 08:49:38 »
เป็นคนดีที่ต้องรักษาหน้าที่ เพราะคนไม่ดีคงไม่มีหน้าที่ให้ทำ มีหน้าที่แล้วก็ต้องรักษาไว้ให้ดี เพราะกว่าจะมีหน้าที่ก็ต้องผ่านอะไรมาเยอะพอสมควร

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 09:00:36 »
ผมขอเป็นคนธรรมดา ที่ยึดถือความถูกต้องครับ :002:

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 09:20:33 »
ถ้าให้เลือก หรือ ตัดสินใครสักคน " ระหว่างการเป็นคนดีที่ต้องรักษาหน้าที่กับการเป็นคนธรรมดาที่ยึดถือความถูกต้อง "
   คนธรรมดา ๆ คนหนึ่ง ที่ รักษาหน้าที่ของตนเอง และ ยึดถือหลักความถูกต้อง  ถึงจะได้ชื่อว่าเป็นคนดี...ครับ..
  ไม่ว่าจะเป็นคนดี และคนไม่ดี  ต่างก้อมีหน้าที่ของตนเองเหมือนๆกัน  อยู่ที่ว่า..จะทำในสิ่งที่ถูกต้อง หรือไม่เท่านั้นเอง..... :114: :114:ขอบคุณครับ :002: :114: :114:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 01:43:44 »
"ระหว่างการเป็นคนดีที่ต้องรักษาหน้าที่กับการเป็นคนธรรมดาที่ยึดถือความถูกต้อง "
สองอย่างนี้คุณจะเลือกเป็นอย่างไหน ส่งคำตอบกันเข้ามานะครับ....

คำถามมีสาระออกแนวซีเรียส.. อ่านแล้วต้องคิด...คิด คิด... ถึงจะตอบได้นะคะเนี่ย..!! เดี่ยวมาตอบมั่งดีกว่า!
ว่าแต่ว่า...ตอบแล้วมีรางวัลอะไรหรือเปล่าหละ...  :004: ...

cho presley       

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 01:56:32 »
ผมขอเป็นคนธรรมดาที่ไม่รักษาหน้าที่และไม่ยึดถือความถูกต้องด้วยครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ก.ย. 2552, 02:01:49 »
"ระหว่างการเป็นคนดีที่ต้องรักษาหน้าที่กับการเป็นคนธรรมดาที่ยึดถือความถูกต้อง "
สองอย่างนี้คุณจะเลือกเป็นอย่างไหน ส่งคำตอบกันเข้ามานะครับ....

คำถามมีสาระออกแนวซีเรียส.. อ่านแล้วต้องคิด...คิด คิด... ถึงจะตอบได้นะคะเนี่ย..!! เดี่ยวมาตอบมั่งดีกว่า!
ว่าแต่ว่า...ตอบแล้วมีรางวัลอะไรหรือเปล่าหละ...  :004: ...

มีสิ ! สำหรับน้อง cho คนสวย พี่วัจคนนี้ต้องมีให้อยู่แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2552, 02:05:26 โดย suwatchai »

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 01:07:05 »
ผมก็เป็นคน

ธรรมดาดีกว่า

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 01:19:24 »
เป็นคนดีและถูกต้องดีกว่าค่ะ  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2552, 01:19:42 โดย swat@pvc »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 05:20:04 »
ผมว่าผมเป็นแบบที่ผมเป็นครับ ไม่ดีจนสุดขั้ว แต่ก็ไม่ชั่วจนสุดทน  ธรรมดา ของมนุษย์โลก ย่อมมี รัก โลภ โกรธ หลง อยู่ที่ เรา กำหนดให้มัน มากหรือน้อย อยู่ที่ ศีล สมาธิ และการฝึกตน
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ก.ย. 2552, 08:51:12 »
 :016:ผมขอเป็นคนธรรมดา ที่ยึดถือความถูกต้องครับ :015: :053: :053: :053:
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 07:53:23 »
ผมเลือกเป็นคนดีที่ยึดถือความถูกต้องครับ
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 ก.ย. 2552, 01:31:07 »
ในความคิดของผมนะผมว่า
มันอยู่ที่สถานการณ์มากกว่า

บางทีเหตุการณ์มันพาไปงี้อะคร้าบบบบ

แต่ในความคิดของผมนะ
เป็นอะไรก็ได้ที่ทำแล้วถูกใจเราและคนอื่นไม่เดือดร้อนน่ะคร้าบบบบ
ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง