ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบพุทธาคุณ ของรอยสักต์กระทู้ 7 แบก  (อ่าน 5297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Phatiya

• ตติยะ
เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ  อยากทราบพุทธคุณ  ของรอยสักต์กระทู้ 7 แบก :008:

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **
ลองค้นหาในกระทู้เก่า ดูครับ.มีข้อมูลพอสมควรทีเดียว
พิมพ์คำว่า   พุทธคุณกระทู้เจ็ดแบก   ลงในช่องค้นหาครับ....พอจะเป็นข้อมูลได้นะครับ :114: :114: :015:

• ตติยะ
ขอบคุณค่ะ สำหรับคำตอบ :052: :086:

• ตติยะ
รบกวนอีกครั้ง :054:ยันต์กระทู้เจ็ดแบก กับ   

ยันต์ห้าแถวพุทธคุณ เหมือนกันรึเปล่าคะ    อยากทราบพุทธของทั้ง2อย่างค่ะ กลับไปหาที่กระทู้เก่าแล้วหาไม่เจอค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ :075: :070: :007:

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
ค้นหาพอได้นะครับ แต่ต้องไปที่บอร์ดหน้าแรกก่อน ค่อยพิมพ์ ผมเจอกระทู้นี้ครับ ใกล้เคียง ลองอ่านดูนะครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,5835.msg46175.html#msg46175

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล
ที่จริงยันต์กระทู้ ๗ แบก ก็คือบทอิติปิโสแปดทิศนั้นเอง โดยชื่อกระทู้ ๗ แบก เป็นชื่อเรียกยันต์แถวแรกคือ" อิระชาคะตะระสา"
จากนั้นก็ต่อด้วยฝนแสนหา ไล่ไปถึงนารายณ์แปลงรูป "อะวิสุนุสสานุสติ" จนครบ ๘ แถว รวมเป็น ๕๖ คาถา

พระคาถาอิติปิโส ๘ ทิศ ก็คือบทอิติปิโสธรรมดาที่เราท่านทั้งหลายท่องบ่นกันนั่นเอง โดยจะเขียนลงตามแนวตั่ง
แต่เวลาอ่านจะอ่านตามแนวนอน บทอิติปิโส ก็คือบทที่สรรเสริญคุณของพระพุทธเจ้า โดยบุราณาจารย์ท่านรจนา
ไว้อย่างพิสดารมากมายนัก อุปเทห์การใช้นั้นท่านว่าฝอยท่วมหลังช้าง เช่นบทอิติปิโสรัตนมาลาที่แบ่งคาถาในแต่ละ
ตัวอักษรเป็นหนึ่งคาถาเป็นต้น

กล่าวโดยสรุป พุทธคุณของยันต์นี้ก็ครอบจักรวาลครับ

คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ที่จริงยันต์กระทู้ ๗ แบก ก็คือบทอิติปิโสแปดทิศนั้นเอง โดยชื่อกระทู้ ๗ แบก เป็นชื่อเรียกยันต์แถวแรกคือ" อิระชาคะตะระสา"
จากนั้นก็ต่อด้วยฝนแสนหา ไล่ไปถึงนารายณ์แปลงรูป "อะวิสุนุสสานุสติ" จนครบ ๘ แถว รวมเป็น ๕๖ คาถา

พระคาถาอิติปิโส ๘ ทิศ ก็คือบทอิติปิโสธรรมดาที่เราท่านทั้งหลายท่องบ่นกันนั่นเอง โดยจะเขียนลงตามแนวตั่ง
แต่เวลาอ่านจะอ่านตามแนวนอน บทอิติปิโส ก็คือบทที่สรรเสริญคุณของพระพุทธเจ้า โดยบุราณาจารย์ท่านรจนา
ไว้อย่างพิสดารมากมายนัก อุปเทห์การใช้นั้นท่านว่าฝอยท่วมหลังช้าง เช่นบทอิติปิโสรัตนมาลาที่แบ่งคาถาในแต่ละ
ตัวอักษรเป็นหนึ่งคาถาเป็นต้น

กล่าวโดยสรุป พุทธคุณของยันต์นี้ก็ครอบจักรวาลครับ

คงเป็นประโยชน์บ้างนะครับ

โห.. เป็นประโยชน์มากๆ เลย.. ใครที่กรุณาสละเวลาให้ความรู้กับศิษย์พี่ ศิษย์น้อง..วัดบางพระผ่านเว็บบอร์ดแห่งนี้..

ยันต์กระทู้ 7 แบกได้ถึง 56 คาถา.. โอยยย.. ไม่ธรรมดา.. สงสัยต้อง...ประทับบนผิวหนังเสียแล้ววววววว  :049:ขอบคุณมากค่ะ
  :048:

cho presley       

• ตติยะ
 :016:ขอบคุณค่ะ :053: ทุกท่านที่ช่วยกรุณาตอบ :080:

ออฟไลน์ ลูกชายพ่อสังวรณ์

• สัตตมะ
  • **
  • พุททังกันตัง
    • MSN Messenger - pom_146@hotmail.com
    • อีเมล
กระทู้เจ็ดแบก ก็เต็มๆตรงๆอยู่แล้วครับ
เน้นหนักไปทางคงกระพัน ครับผม

สำหรับยันต์ห้าแถวถ้าที่สำนักที่ปทุมธานี
ยันต์ 5 แถวหนุนดวงนั้น พุทธคุณของคุณพระมีพุทธคุณดังนี้                                                                       

แถวที่ 1 คือพระคาถาเมตตามหานิยม                                                 

แถวที่ 2 คือพระคาถาหนุนดวงชะตา 

แถวที่ 3 คือพระคาถาแห่งความสำเร็จ (เรื่องหน้าที่การงาน)               

แถวที่ 4 คือพระคาถาราศีประจำตัว   

แถวที่ 5 คือพระคาถามหาเสน่ห์         

ส่วนยันต์ห้าแถวที่พระอาจารย์ที่วัดบางพระท่านเมตตาสักให้นั้นไม่ทราบครับว่าเน้นไปทางใดบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2552, 03:24:53 โดย ลูกชายพ่อสังวรณ์ »
เกิด แก่ เจ็บ ตาย มันเป็นเรื่องธรรมดา
ยากดีมีจนก็แล้วแต่กรรมที่ทำมา

ออฟไลน์ nampung

• ทุติยะ
  • **
 02;มีคาถาบ้างใหมค่ะ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
02;มีคาถาบ้างใหมค่ะ

อิระชาคะตะระสา
ติหังจะโตโรถินัง
ปิสัมลโลปุสะพุท
โสมานะกะริถาโถ
ภะสัมสัมวิสะเทถะ
คะพุทปันทูทัมวะคะ
วาโธโนอะมะมะวา
อะวิสุนุสานุสติ

คาถากระทู้เจ็ดแบก(อิติปิโส บทสรรเสริญพระพุทธเจ้า)
ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย ผมความรู้น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2552, 06:37:27 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ