ผู้เขียน หัวข้อ: สืบหาพระเครื่อง-พระเกจิ (1)  (อ่าน 21395 ครั้ง)

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
สืบหาพระเครื่อง-พระเกจิ (1)
« เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 03:57:54 »
อ่านกันเล่นฯเป็นเกร็ดเล็กฯน้อยฯเพิ่มเติมนะครับ ไม่แน่บนหิ้งพระบ้านท่านอาจจะมีพระดีอยู่แต่ไม่รู้จัก .... ก้อด้ายนะครับ

เริ่มกันที่ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา แล้วกันนะครับ

อำเภอผักไห่

1 พระครูอุเทศธรรมวินัย (หลวงพ่อสง่า) วัดไผ่ล้อม  หลวงพ่อสง่าท่านเป็นพระดังเงียบ ลูกศิษย์ลูกหาเป็นนายทหารชั้นผู้ใหญ่ซะส่วนมาก ที่ท่านเก่งจริงฯคือตะกรุดมหาปราบ (ถ้าจำไม่ผิด) หายากมากครับ

2 พระครูพิพัฒนศีลคุณ (หลวงพ่อเจริญ) วัดตาลานใต้ แต่เดิมท่านเป็นอาจารย์สักด้วยครับ คนพื้นที่นับถือมาก ที่สำคัญท่านละสังขารแล้วสรีระกลับแข็งเป็นหินด้วย

3 หลวงพ่อเชิญ วัดโคกทอง  ศิษย์รูปหนึ่งหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ฉะนั้นวิชาอาคมคงไม่ต้องกล่าวถึงกันมาก

4 พระครูประดิษฐ์ศีลคุณ (หลวงพ่อเติม ชาตวีโร) วัดบ้านอ้อ  เกจิดังเงียบในผักไห่  ท่านเก่งทางยาสมุนไพรด้วยครับ

5  พระครูสุทธาจารวัตร (หลวงพ่อเคลิ้ม นาคะเถระ) วัดโพธิเผือก ลาดน้ำเค็ม  **ยังไม่ทราบประวัติเท่าไหร่

6 หลวงพ่อบุญมา วัดลาดชิด ท่านเก่งทางเมตตามหานิยม

7 หลวงพ่อง้วน  วัดตาลานเหนือ  **ไม่มีประวัติเช่นกัน

อำเภอเสนา

1 พระครูวิหารกิจจานุการ (หลวงปู่ปาน โสนันโท) วัดบางนมโค อมตะเถราจารย์  ไม่ต้องอธิบายเพิ่ม นะครับ

2 หลวงพ่อจำปี จนฺภาโท วัดกระโดงทอง    คนแถวบ้านแพนรู้จักกันดี

3 หลวงปู่ยิ้ม วัดเจ้าเจ็ดใน  ผู้สร้างพระทรงงบน้ำอ้อย พระปิดตา  อันโด่งดัง

4 พระครูปริยัติคุณูปการ (หลวงพ่อวาสน์) วัดบ้านแพน  เกจิรุ่นเก่า และยังเป็นพระอุปัชฌาย์ของหลวงพ่อพูน เจ้าตำหรับตะกรุดดอกไม้ทองด้วย

5 พระครูเกษมคณาภิบาล (หลวงปู่มี เขมมธัมมโม) วัดมารวิชัย ท่านศึกษาวิชามาจาก หลวงปู่เขียน วัดบ้านพร้าวนอก ปทุมธานี ,หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก ,หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค    และยังเป็นพระเถระที่มีเมตตาสูงมาก ประสบการณ์วัตถุมงคลของท่านมีมากจนเล่าไม่หมดครับ

เดี๋ยวจะมาพิมพ์ต่อครับ พิมพ์ไปคุยไป ช้าจิงฯ ^^ รออ่านแล้วกันครับ มีอีกยาวฯฯ

ด้วยความเคารพ

คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

TUM

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: สืบหาพระเครื่อง-พระเกจิ (1)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 09:20:06 »
สวัสดีครับ บีม

รอดูต่อ ภาค 2 คน

และขอให้ผลิตผลงานเอามา

เรื่อย ๆ ครับ ....  :002:

• ตติยะ
ตอบ: สืบหาพระเครื่อง-พระเกจิ (1)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 04:23:23 »
+++ต่อฯ

อำเภอบางบาล

1 หลวงพ่อโบ วัดโคกหิรัญ (บางชะนี)  พระเกจิยุคเก่าในบางบาล คนพื้นที่นับถือท่านมากครับ  วัตถุมงคลมีในสนามพระส่วนกลางเยอะเหมือนกัน เจอที่ไหนเก็บไว้บ้างก้อดีครับ

2 หลวงพ่อขัน อินทปัญโญ วัดนกกระจาบ    แน่นอนครับหลวงพ่อขัน ตำนานเชือกคาด และสักยันต์พระบุตร-พระลบในตำนาน ว่ากันว่าเหนียวชนิดแมลงวันไม่ใด้กินเลือด

3 หลวงปู่ปั้น วัดพิกุลโสกัณฑ์  พระเถราจารย์ยุคเดียวกับหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง  ท่านเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกครับ

4 หลวงปู่สังข์ วัดน้ำเต้า  พระอุปัชฌาย์ของหลวงปู่ทิม วัดพระขาว   ดังเงียบในท้องถิ่น

5 พระครูพุทธสิริวัฒน์ (หลวงปู่เมี้ยน พุทธสิริ) วัดโพธิ์ (กบเจา) พระหมออาคมขลัง มีดหมอ,น้ำมนต์,น้ำมัน,ชานหมาก,ไม้ครู 

ข้อมูลอาจจะยังไม่ครบถ้วนหากมีเพิ่มเติมจะมาเพิ้มนะครับ

อำเภอบางไทร

1 หลวงพ่อจง พุทธสโร วัดหน้าต่างนอก   พระเกจิยุคสงครามโลก   คงรู้จักกันดี จึงไม่มีคำอธิบาย

2 หลวงพ่อห่วง วัดบางยี่โท   พระดังเงียบในท้องถิ่น บางไทร ครับ

3 หลวงพ่อนิล วัดหน้าต่างใน    พระน้องชายของหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก  ** เรื่องวิชาอาคมของท่าน มีไม่น้อยเหมือนกัน

4 พระครูประโชติวุฒิกร (หลวงพ่อโชติ) วัดป้อมแก้ว  พระอาจารย์ของหลวงพ่อเพิ่ม เกจิดังยุคปัจุบัน

พักแป็บนึง นะคับ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 07:52:11 »

ใช้นามแฝงใหม่ว่า..."บีม  มหัสจรรย์"...มิเกินเลย.. :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ x_ratchai

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 12:47:59 »
^ ^

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ก.ย. 2552, 06:45:50 »
ได้ความรูเพิ่มเติมครับ

มีก็เอามาเผยแผ่อีกให้ เด็กๆอยากผมได้เก็บไว้ในความรู้บ้างนะครับ

ขอบพระคุนมากๆครับ
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 02:44:43 »
**เพิ่มเติมนะครับ

**อำเภอบางไทร เพิ่มเติม

-พระครูเอนกสารคุณ วิ (หลวงปู่สด) วัดโพธิ์แตงใต้  ท่านเป็นพระฝายธรรมยุตนิกาย วัตรปฎิบัตรเคร่งครัดมากครับผม

อำเภอท่าเรือ

1 พระครูปิยคุณาทร (หลวงพ่อตั๋ง ปิยคุโณ) วัดโพธิ์เอน ตำบลโพธิ์เอน   เป็นพระเกจิรูปหนึ่งของท่าเรือยุคหลัง พ.ศ.2500 ลงมาที่มีผู้คนนับถือมาก ประวัติของท่านมีลงไว้ในหนังสือพระอยู่เหมือนกัน ครับ

2 พระครูประศาสน์วิทยาคม(หลวงพ่อนอ จันทสโร) วัดกลาง (ท่าเรือ) เจ้าตำหรับตะกรุดหนังเสือซึ่งใด้รับความนิยมอันดับต้นฯของเมืองไทย ท่านเป็นพระเกจิที่ใด้รับนิมนต์มาทำพิธีปลุกเสกพระเครื่อง 25ศตวรรษด้วย และยังเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อตาบ วัดมะขามเรียง รูปหนึ่งครับผม

3 พระครูประภาสธรรมคุณ (หลวงพ่อแจ่ม) วัดวังแดงเหนือ ตำบลวังแดง ท่านเก่งหลายอย่างทั้งมีดหมอและตะกรุด ศิษย์ของท่านที่ดำรงค์ขันธ์อยู่ก้อท่าหลวงพ่อเอื้อน วัดวังแดงใต้นั่นแหละครับ

4 หลวงพ่อลำภู วัดไก่จัน ตำบลท่าหลวง  ** ยังไม่มีประวัติครับ

อำเภออุทัย
1หลวงพ่อไสย  วัดคานหาม  **เป็นพระเกจิที่ใด้รับนิมนต์ปลุกเสกพระเครื่อง 25พุทธศตวรรษ แต่ประวัติผมยังหาอยู่ครับ ขออภัยที่ยังไม่ชัดเจน

2 หลวงพ่อโปร่ง วัดขุนทิพย์ ศิษย์รูปหนึ่งของหลวงปู่เอี่ยม วัดหนังภาษีเจริญ วิชาอาคมขลังมากครับ

3 พระโบราณคณิสร (หลวงปู่ใหญ่) วัดสะแก ตำบลธนู ศิษย์โดยตรงของหลวงปู่กลั่น วัดพระญาติการาม

4 หลวงปู่สี วัดสะแก **ท่านเป็นศิษย์ร่วมสำนักกับหลวงปู่ใหญ่แต่อาวุโสน้อยกว่า และท่านยังเป็นสหายธรรมกับพระอาจารย์เฮง ไพรวัลย์ ฆราวาสจอมขมังเวทย์แห่งกรุงเก่าด้วยครับ วัตถุมงคลที่ท่านสร้างจะมี เหรียญพรหมสี่หน้า ,หนุมานเนื้อดิน

5 หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก ***มีความเชื่อกันว่า ท่านเป็นพระอรหันต์อย่างแท้จริง หลวงปูหงษ์ วัดเพชรบุรี จังหวัดสุรินทร์ท่านเคยกล่าวไว้ครับ **ผิดพลาดขออภัยครับผม

6 หลวงพ่อเผื่อน กัลญาโณ วัดสามบัณฑิต  เหรียญของท่านทราบมาว่าดังมากในเขตอำเภออุทัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2552, 02:47:53 โดย noo^^pure »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 03:50:56 »
อำเภอบางปะอิน

1 พระครูพิศาลสรกิจ (หลวงปู่ฟัก) วัดทำเลไทย  พระเกจิยุคก่อนปี 2500 พระอุปัชฌาย์ของหลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ

2 พระครูบรรหารนวกิจ (หลวงพ่อทองหล่อ) วัดโปรดสัตว์ ** ทราบว่ายังทรงสังขารอยู่

3 พระครูอุดมศีลวัตร (หลวงพ่อริ้ว) วัดตลาดเกรียบ ทราบว่าเหรียญของท่าคนหากันมากเพราะ ประสบการณ์เยอะ

4 หลวงพ่อจวน เวโรจโน วัดบ้านสร้าง

5 หลวงพ่อพรหม ติสสเทโว วัดขนอนเหนือ  **แต่ก่อนเป็นอาจารย์สักที่โด่งดังมาพร้อมฯหลวงปู่หน่าย วัดบ้านแจ้ง ท่านทั้ง 2 นับถือในวิชาต่อกันมาก หลวงพ่อพรหมสืบทอดวิชาสัก พระบุตร,พระลบ พระนารายณ์มาจากหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบครับผม วัตถุมงคลเริ่มมีคนเก็บเยอะแล้ว

อำเภอภาชี

1 พระครูสุนทรธรรมนิวิษฐ์ (หลวงพ่อชื่น) วัดภาชี พระเกจิสายวัดประดู่โรงธรรม,วัดพระญาติการาม สืบทอดมาจากหลวงพ่อกลั่น**ท่านเป็นพระอุปัชฌาย์ของหลวงพ่อรวย วัดตะโกครับ

2 หลวงพ่อสวัสดิ์ ฐิตสังวโร วัดหนองเครือบุญ พระเกจิในท้องถิ่น

**ที่พึ่งละสังขารไปก้อคือหลวงพ่อเสาร์ วัดดอนหญ้านางครับ ขอแสดงความอาลัยมา ณ ที่นี้

อำเภอวังน้อย

1 พระครูพิจิตรวิหารการ (หลวงพ่อสำเภา) วัดศรีประชา **ไม่มีข้อมูลครับ

2 พระครูสันทัศน์ธรรมคุณ (หลวงพ่อออด ธมฺทินโน) วัดบ้านช้าง  ในอยุธยาไม่มีใครไม่รู้จักครับหลวงพ่อออดท่านนี้ อีกอย่างที่ท่านเก่งคอน้ำมนต์ดอกบัวบาน **แต่ท่านดังเงียบเท่านั้นเอง

3 พระครูถาวรธรรมสาร(หลวงพ่อแสวง) วัดลาดทราย อดีตเจ้าคณะอำเภอวังน้อย

อำเภอบางซ้าย

1 หลวงพ่อเนตร คงฺฆโชติ วัดใหม่หนองคต ตำบลวังพัฒนา ***เกจิยุคเก่าท่านหนึ่ง

2 หลวงพ่อปลั่ง อินทวัณโณ วัดวังชะโด ตำบลวังพัฒนา **เจอเหรียญท่านก้อเก็บฯกันไว้ครับ เป็นเหรียญหลังยันต์เกราะเพชร

3 พระครูธรรมโฆษิต (หลวงพ่อสอน) วัดสามเพลง ตำบลปลายกลัด ** ยังไม่มีประวัติ

อำเภอบางปะหัน

1 หลวงปู่หน่าย อินทสีโล  ตำบลหันสังข์  แต่ก่อนเป็นสำนักสักที่ดังมากในประเทศไทย เช่นยันต์จิ้งจก,เก้ายอด  หลวงปู่หน่ายท่านเป็นศิษย์สายตรงของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่าครับ

2 พระครูโสภณธรรมภาณ (หลวงพ่อฟอง) วัดตาลเอน ตำบลตาลเอน  **เป็นพระดังเงียบในบางปะหัน

3 หลวงพ่อจีน วัดผึ่งแดด ตำบลทับน้ำ **สมัยนานมากแล้ว พระเครื่องที่สร้างนั้นไม่ทันสมัยที่ท่านยังทรงสังขารอยู่ครับ

4 พระครูอุปการโกศล (หลวงพ่ออุป) วัดเทพอุปการาม ตำบลตานิม ในท้องถิ่นคนพื้นที่เล่นหาไม่แพ้ หลวงปู่หน่ายครับ

5 หลวงพ่อมาก จิตตสุวัณโณ วัดโตนด ตำบลบางนางร้า **พระเครื่องของท่านว่ากันว่า เด่นทางเมตตามหานิยม

6 หลวงพ่อเปรื่อง วัดโขดเขมาราม ตำบลบ้านขล้อ **ไม่มีข้อมูล

7 หลวงปู่แป้น วัดเสาธงใหม่ ตำบลเสาธง  พระอาจารย์ของหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทองท่านหนึ่ง รูปถ่ายของท่านไม่ทันท่านสร้างแต่หลวงพ่อซวง วัดชีปะขาว สิงห์บุรี ปลุกเสก

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 ก.ย. 2552, 04:31:06 »
***อ่านกันเมื่อยแล้วล่ะมั้งเนี่ย คนพิมพ์ก้อเริ่มเมื่อยแล้ว แต่ตอนนี้ข้อมูล (อาจจะรกสมอง) กำลังแล่น ก้อเลยร่ายยาว **ไม่สงวนสิทธิ์ในการเผยแพร่นะครับ ด้วยความเคารพ ^^บางทีหลวงพ่อ,หลวงปู่บางรูปที่ไม่เอ่ยนามท่านมาเพราะมีคนรู้จักเยอะแล้ว เลยไม่ใด้ลงไว้ ขออภัยครับผม

อำเภอนครหลวง

1 พระครูพินิจสุตคุณ (หลวงพ่อทองหล่อ) วัดร้อยไร่ **ไม่มีประวัติ

2 หลวงพ่อกรอง วัดเทพจันทร์ลอย พระเกจิร่วมสมัยหลวงปู่กลั่น วัดพระญาติ ตะกรุดของท่านดังมากครับผม

3 หลวงพ่อย้อย วัดราชบรรทม **ไม่มีข้อมูล

4 หลวงปู่พุ่ม วัดสำมะกัน **ท่านเป็นพระเกจิยุค 2400 กว่าฯสมัยท่านไม่เคยสร้างพระเครื่อง แต่เหรียญย้อนที่สร้างเป็นรูปท่านมีเกจิหลายท่านปลุกเสก

5 หลวงปู่รอด วัดสามไถ ท่านเป็นพระเกจิ ยุคเก่ามาก ท่านละสังขารประมาณปี พ.ศ.2480 มีเหรียญหล่อ หายากมาก ศิษย์ของท่านก้อดังไม่น้อยคือหลวงพ่อชิต วัดสามไถ

อำเภอมหาราช

1 พระครูพรหมสมาจารย์ (หลวงพ่อจันทร์) วัดประดู่ตะบอง  เกจิยุคเก่า

2 หลวงปู่ทรัพย์ วัดใหม่ปากบาง **ประวัติว่าท่านเป็นศิษย์ในเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ โต พรหมรังสี ท่านเป็นผู้สร้างพระกรุวัดใหม่ปากบาง ในวงการให้ความนิยมเช่นกัน

อำเภอบ้านแพรก

1 หลวงพ่อทองคำ วัดเขียนลาย  **ประวัติว่าท่านเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์

2 วัดสำพะเนียง  **วัดนี้ไม่ทราบพระเกจิครับ แต่มีพระพุทธรูปศักด์สิทธิ์ชื่อ หลวงพ่อเปิ่น ซึ่งชื่อเหมือนหลวงปู่เปิ่น แห่งวัดบางพระเลยครับ แปลกดีครับผม

ด้วยความเคารพ ขอพักก่อนนะครับ