ผู้เขียน หัวข้อ: อาหารเลี้ยงแขกร่วมงาน  (อ่าน 1898 ครั้ง)

ออฟไลน์ chooclub

• ตติยะ
อาหารเลี้ยงแขกร่วมงาน
« เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 06:22:05 »
อยากทราบว่า ที่บอกว่าห้ามกินของงานศพ นั้นรวมถึงอาหารที่จัดไว้เลี้ยงแขกที่มาร่วมงานด้วยหรือป่าวครับ
เช่นน้ำดื่ม หรือของว่าง

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
ตอบ: อาหารเลี้ยงแขกร่วมงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 08:19:23 »
 :017:ส่วนตัวผมไม่ทานครับ.... :017:
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 08:27:49 »
ส่วนตัวผมทานครับ อิ่มอร่อยดีด้วยครับ.. :003:

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 09:11:02 »
จากประสบการณ์เล็กๆน้อยๆครับ...บางคนถือว่าของงานศพเป็นของผีเลี้ยงแขก...ไม่ต้องอื่นไกลลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่นนี่แหละ...ให้หลวงพ่อลงนะหน้าทอง...เป่ากระหม่อมอยู่บ่อยๆ...เข้าไปในงานศพกินของอะไรก็ได้ที่เจ้าภาพเลี้ยง...ออกสำแดงคือการเป็นไข้โดยไม่ทราบสาเหตุ...(ปวดเมื่อยตัวอ่อนเพลีย)...ตอนแรกก็สมบูรณ์ดีครับ...ทุกวันนี้ก็ยังเป็นอยู่โดยไม่ทราบสาเหตุ... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ chooclub

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 05:21:21 »
มีทั้งกิน ทั้งไม่กิน  แล้วผมจะทำไงดีครับ

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 07:21:17 »
หลวงพี่ ญา วัดนางเหลียว จังหวัดลำปาง ท่านก็ศิษย์สายหลวงพ่อเปิ่นครับ ท่านบอกผมว่าทุกอย่างจะสำเร็จได้ด้วยใจครับ ข้อห้ามท่านคือผิดลูกเมียผู้อื่นกับด่าแม่ของคู่ต่อสู้ครับ นอกนั้นท่านไม่ห้าม ท่านบอกว่าอำนาจพทธคุณของการสักยันต์เปรียบเหมือนการชาร์ทแบตเตอร์รี่ครับ ตอนสักไปใหม่ๆแบตเต็มครับ แต่ถ้าไม่หมั่นท่องคาถาใช้ไปๆ แบตก็หมดได้ครับ ฉันใดก็ฉันนั้น ถ้าไม่ทำผิดข้อห้ามครูบาอาจารย์ ให้หมั่นท่องคาถากำกับก็เหมือนการชาร์ทแบตตลอดเวลา ของไม่มีเสื่อมครับ ถ้าศรัทธาไม่เสื่อม...

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ต.ค. 2552, 09:53:08 »
ของผม ก็ทานนะครับ

เพราะเป็นงานของญาติผมเอง ไม่ทานก็กะไรอยู่
แต่งานที่อื่นยังไม่เคยไป