ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอีกนิดนึงนะ- ว่า....  (อ่าน 1550 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bovy_583

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ขอถามอีกนิดนึงนะ- ว่า....
« เมื่อ: 28 ต.ค. 2549, 09:21:09 »
ถ้าเวลาที่เราสักน้ำมันไปแล้วประมาณกี่วันจะหายค่ะ  หนูเคยดูคลิปที่เค้าถ่ายตอนวันไหว้ครูมีคนกำลังสวดมนต์อยู่แล้วก็มีคนตะโกนบอกว่าอย่าหลับตานะ ให้ลืมตาเอาไว้ แล้วหลังจากนั้นคนส่วนใหญ่ก็ของขึ้นกันหมด  ถ้าสักไปแล้วเวลาไปโรงเรียนตอนที่เค้าสวดมนต์กันหนูจะเป็นอะไรรึป่าวค่ะ...(หมายถึงของจะขึ้นรึป่าว)  เพราะที่โรงเรียนหนูตอนที่มีชั่วโมงสวดมนต์ เราก็สวดกันอยู่แต่ไม่ทันไร ก็มีเพื่อนคนนึงอยู่ดีๆ ก็ลงไปนั่งเหมือนจะเคารพอะไรสักอย่างแล้วก็นั่งนิ่งอยู่อย่างนั้น พออาจารย์เห็นก็พาออกไปข้างนอกเลยไม่รู้ว่าเป็นอะไร...มันจะเกี่ยวกันรึป่าวค่ะ แล้วก็มีอีกพี่ชายลูกป้าก็ไปสักมา รู้สึกว่าจะเป็นเสือ เวลาที่โดนว่าแล้วพี่เค้าโมโห...ของก็ขึ้น(เพราะพี่เค้าเป็นคนอารมณ์ร้อนอยู่แล้ว) เคยมีคนบอกว่าเวลาที่เราเสียใจมากๆ หรือเวลาที่เราโมโหมากๆ ของจะขึ้นเหรอค่ะ เวลาที่เราสักไปแล้วจำเป็นรึป่าวค่ะว่าจะต้องสวดมนต์ก่อนนอนหรือตอนเช้าอะไรประมาณเนี้ย....ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยนะค่ะ_ขอบคุณค่ะ :065:

ออฟไลน์ NonG_B [e] E ~*

• สัตตมะ
  • **
  • [ ค ง รั ก แ ล ะ ศ รั ท ธ ร า]
    • MSN Messenger - B_KI51@hotmail.com
ตอบ: ขอถามอีกนิดนึงนะ- ว่า....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 2549, 09:40:44 »
สวดมนต์บูชาครู อ่ะดีแล้ว แต่พี่ไม่เห็นเปนรัยเลยเวลาสวดมนต์ที่ รร หรือ พระท่านสวดมนต์ เพื่อนพี่ก้อไม่เปนรัย มันคงอยู่ที่คนมั้ง

สักน้ำมัน มันอยู่ที่ผิวของคนมากกว่ามั้ง เพื่อนพี่ไปสักพร้อมกัน มันตัวดำ กว่า แต่ดูท่าของมันจะแผลหายเร็วด้วย แต่ของพี่ประมาน 2 อาทิตอ่ะ แล้วโดยเฉพราะของหลวงพี่ติ่งไม่ต้องพูดถึง เจ็บนาน ของแน่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ต.ค. 2549, 10:07:12 โดย B [e] E ~* »

{{{{{{{{{{{{{{{{{{{{~ถ้าแน่ไม่ได้ดูที่ตัว แต่ดูที่ใจ~}}}}}}}}}}}}}}}}}}}}

ขออภัยหากคำที่ใช้ไปดูไม่เหมาะสม และก้าวร้าวค่ะ

ออฟไลน์ เค็น

• สัตตมะ
  • **
  • หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ "เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"
ตอบ: ขอถามอีกนิดนึงนะ- ว่า....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ต.ค. 2549, 09:41:28 »
ตอบให้ครับน้อง
- สักน้ำมันรอยจะหายตีไปประมาณ1อาทิตย์ครับ แล้วแต่บางอาจารย์อ่ะครับ บางท่านก็นานมากๆบางท่านก้อ2-3วันหาย มันไม่ตายตัวครับ
- เรื่องสวดมนต์ไม่เกี่ยวครับ ของขึ้นไม่ได้เป็นกันทุกคนนะครับน้อง โปรดเข้าใจ สัก100คนขึ้นยังไม่ถึง10เลยครับ
- มันแล้วแต่บางคนอ่ะครับ โปรดเข้าใจ สัก100คนขึ้นยังไม่ถึง10เลยครับ
- เรื่องการสวดมนต์ มันขึ้นอยู่แล้วแต่บางคนอ่ะครับ ถ้าน้องว่างๆๆก็สวดบ้างก็ไม่เสียหายนี่ครับ
   :015: :015: :015:

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ต.ค. 2549, 12:10:04 »
สวดมนต์ มันมีหลายอย่างอะคราบ 
....วันไหว้ครู ที่เขาบอกว่าอย่า หลับตา เพราะ ว่าหลับ ตาไปแล้วของมันจะขึ้นง่าย คราบ ....เวลา ที่ไหว้ครู ครูอาจารย์ ท่านก็จะสวดมนต์ (ในที่นี้นี้หมายถึง พิธี การไหว้ครู้ น่ะคราบ)..
...ไม่ใช้ว่า สวดมนต์ ที่ใดของจอขึ้นหมด คนละบท คนละความหมาย กันคราบ/size]
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ ผู้น้อยขออาศัย

• ทุติยะ
  • **
  • เสืออยู่ที่ไหนก็คือเสือ
    • MSN Messenger - konickky@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 03:31:46 »
ของขึ้น บางสายก็ขึ้นง่ายนะคับเช่น สายดำ ขึ้นกันง่ายสุดๆ  ;)
ผู้น้อยขอแค่อาศัยไม่เรื่องมาก� ทุกคนในนี้ถือว่าเปนผู้ที่มีความดีในตัว

ข้าพเจ้าจึงได้โปรดขอความรู้ของท่าน และแบ่งปันในความรู้ของกระผม