ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับไหว้ครูครับ  (อ่าน 1568 ครั้ง)

ออฟไลน์ ผู้น้อยขออาศัย

• ทุติยะ
  • **
  • เสืออยู่ที่ไหนก็คือเสือ
    • MSN Messenger - konickky@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
ถามเกี่ยวกับไหว้ครูครับ
« เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 10:14:08 »
ขอถามว่า งานไหว้ครูที่จะถึงนี่อ่ะคับ ก่อนมาวัดบางพระผมได้ไปสักในที่ต่างๆ มามาก(ของค่อนข้างเยอะ)  แล้วผมมีอาการของขึ้นบ่อย ชอบปลุกบ่อยๆน่ะครับ อยากถามว่าในงานไหว้ครูสักมาจากที่อื่น ผมจะขึ้นไหมครับ ไม่ขอให้ใครฟันธงแต่ขอแบบแนวคิดน่ะครับ ผมไม่แน่ใจเวลาผมขึ้นผมขึ้นหนัก ผมไม่อยากขึ้นอ่ะคับอายชาวบ้านเค้า อิอิ  :002:
ผู้น้อยขอแค่อาศัยไม่เรื่องมาก� ทุกคนในนี้ถือว่าเปนผู้ที่มีความดีในตัว

ข้าพเจ้าจึงได้โปรดขอความรู้ของท่าน และแบ่งปันในความรู้ของกระผม

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
ตอบ: ถามเกี่ยวกับไหว้ครูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 12:39:37 »
ไม่รู้น่ะคราบคุณ สักยันต์ มาจากที่ไหน....ขอตอบแบบนี้คราบ วิชาทางด้านนี้ ก็ ทางใครทาง มัน บทสวด คาถาต่างๆย่อมต้องแตกต่างกันออกไป...ไม่เหมือน กันซะที่เดียว นอกจากว่า จะเป็นศิตย์ ที่ได้เรียน มาสายเดียวกัน....แต่สำหรับ วัดบางพระ แล้ว ก็เป็น เอกลักษ์ เฉพราะ ของ วัดบางพระ......ผมสักยันต์ ที่ วัดบางพระ ที่เดียวเลยคราบ...
...อาจารย์ ท่าน ก็เคย แนะนำเอาไว้ว่า? ?ที่สักยันต์ อาจารย์ ต่างๆ ย่อมมีดี กันทุกคนละคราบ.....แต่จะดีทางไหน ด้วยเหตุผลใดๆแล้ว ก็แล้วแต่ที่ไป.....

*** ที่ สำคัญ ขึ้นอยู่ ที่ ว่า ใครจะชอบไปทางไหน ก็แล้ว แต่ความ ชอบ คราบ***
คุณโจ รองดูซิคราบ ที่อื่น สักยันต์ ไปแล้วมีการรองให้เห็นเพื่อ ความมั่นใจ.....แต่ที่ วัดบางพระ? ไม่จำเป็นคราบ....

***อาจารย์ แต่ละท่านก้เก่งต่างกันไป....จะเก่งด้วยอะไรนั้น...ก็แล้วแต่ ตัวคนสักยันต์ เองคราบ จะชอบ สายไหน***
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• ทุติยะ
  • **
    • MSN Messenger - konickky@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - ไม่มี
    • Yahoo Instant Messenger - ไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 03:23:29 »
ขอบคุณวุ้ย ปูน อิอิ ;D

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 08:00:08 »
จงเชื่อมั่นในคร฿  อาจารย์ ครับ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 พ.ย. 2549, 09:21:22 »
ครับ ;D