ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่สบายใจจริงๆ  (อ่าน 756 ครั้ง)

ออฟไลน์ pangkung

• ทุติยะ
  • **
ไม่สบายใจจริงๆ
« เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 03:02:44 »
อยากจะทราบว่าอาจารย์สมชายที่ท่านเป็นหลานแท้ๆหลวงปู่เปิ่น ท่านได้ครอบครูกับหลวงพ่อเปิ่นไหมครับ ท่านผู้ใดทราบรบกวนช่วยแถลงไขข้อข้องใจให้กับศิษย์ทุกคนโดยเฉพาะผมด้วยครับที่สงสัยมานาน ศิษย์ที่วัด(ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อ)ก็บอกว่า"อย่าไปสักเลยกุฏินั้น ค่าครูแพง ทั้งๆที่ตอนหลวงปู่ยังอยู่ท่านสั่งให้เก็บค่าครู 25บาท แต่ละลายนี่คิดค่าครูเป็นภาพ ภาพละหลายตัง พานครูก็ไม่ยก เจ็บฟรี คนในวัดบางพระ เค้ารู้กันดี เชื่อเถอะ!! >>ถือว่าเป็นวิทยาทานแก่คนรุ่นใหม่ต่อๆไป ศรัทธาคือพลัง!! แต่ถ้าศรัทธาไปแบบงมงายและไม่รู้จริงถึงที่มาก็ไม่ต่างอะไรกับการโดนหลอก เสียใจเพราะรู้ความจริงยังพอทำใจได้ แต่เสียใจที่ไม่รู้ความจริงเพราะการหลงเชื่อ หรืองมงายโดยไม่มีต้นสายปลายเหตุ น่าเจ็บใจมาก ขออภัยลูกศิษย์ทุกท่านที่ต้องออกมาพูดเช่นนี้ ขอโทษจริงๆจากใจ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ตอบ: ไม่สบายใจจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 เม.ย. 2552, 06:21:00 »
เท่าที่เคยสัมผัสมาบ้าง แต่ไม่ได้สักนะครับ เพราะไม่ปลื้มพานครูเท่าไร   ผมถือพานดั้งเดิม จาก ๖ มาจนถึง ๒๔ แต่ให้ลงตัวไม่ต้องทอนคือ ๒๕ บาท

ครูบาอาจารย์สั่งไว้แค่ไหนแค่นั้นครับ ส่วนทีศิษย์จะใส่พานมากกกว่านั้นแล้วแต่ความสมัครใจ ใช่ว่ากำหนดเป็นรูปยันต์เท่านั้นเท่านี้

จึงไม่ค่อยปลื้มที่มีคาบูชาพานครูเกินกว่าที่หลวงปู่สั่งไว้นั้น   

จริงๆแล้ว ผมเห็นศิษย์พี่ศิษย์น้องหลายท่านก็ไม่ได้ใส่แค่ ๒๕ หรอกครับ หลายท่านบูชาใส่พานครูมากกว่านั้นแบบสบายๆ

ส่วนท่านพระอาจารย์มหาสมชายเอง ท่านก็ไม่เคยอวดอ้างนี่ครับ ว่าท่านครอบจากหลวงปู่ ก็แค่ว่ามีสักเหมือนกัน ยันต์ของบางพระเช่นกัน

เท่าที่ทราบก็เพิ่งจะเริ่มสักไ้ด้ไม่น่าถึง ๓ ปี เทียบกันกุฎิอื่นๆแล้วก็แตกต่างครับ  ลองพิจารณาดูได้ไม่ยากครับ

ยึดพานครูไว้เป็นมาตราฐานก็ได้ครับ ของเดิมจะไม่เกินครูสั่งไว้     ที่เหลือ  ขอละไว้ เป็นที่เข้าใจ ....