ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามลูกศิษย์วัดบางพระครับ  (อ่าน 2152 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขุนส่อง

• คนเหนือ เหนือคน
  • ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พอดีผมได้คุยกับรุ่นน้องคนหนึ่งอายุประมาน 25-26 เขามีรอยสักยันต์ 9 ยอดผมถามเขาว่าสักจากที่ไหน
เขาบอกว่าวัดบางพระกับหลวงพ่อเปิ่น ประมาณปี45 พอดีตอนนั้นเขาบวชเณร แล้วไปวัดบางพระครับ หลวงพ่อเปิ่นกวักมือเรียกเข้าไปหาเลยครับ ผมเลยสงสัยว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านมรณะตอนปี 45 เหมือนกัน และที่สำคัญผมเคยอ่านประวัติของท่าน
หลวงพ่อเปิ่นท่านไม่ได้สักให้ใครนานแล้วไม่ใช่หรือครับ แล้วน้องคนนี้เขาบอกว่าสักกับหลวงพ่อได้อย่างไร
ถ้าเป็นพระอาจารย์ที่วัดบางพระก็ว่าไปอย่าง แต่ผมก็ไม่ได้ทักท้วงเขานะครับ เพียงแค่เฉยๆ เท่านั้นครับ

ปล.ช่วยไขข้อข้องใจด้วยนะครับ

:054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2552, 07:20:57 โดย ขุนส่อง »
นะโมพุทธายะ  ยะนะมะ  พะทะจะ  ภะกะสะ  นะมะอะอุ
สุวิอะ  นะสะมะ  อะสังวิสุโล  ปุละพุภะ
สุวะอัง  อาภะนิมุ  ปัสสะ

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: สอบถามลูกศิษย์วัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 07:35:27 »
ผมไปตอนปี44หลวงพ่อก็ไม่ได้สักนะครับ
แต่ก็ไม่รู้ว่าท่านเลิกสักเมื่อไหรครับ ต้องรอผู้รู้อีกทีครับ

ออฟไลน์ ทีครับผม

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จะเป็นลูกศิษย์ที่ดีตลอดไป
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามลูกศิษย์วัดบางพระครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 08:25:48 »
น่าแปลกใจจริงๆครับ เพราะเท่าที่พอทราบก่อนหลวงพ่อเปิ่นท่านมรณะท่านก็ไม่สักนานแล้วนะครับ
เพราะท่านจะเป่าให้อย่างเดียว  :075:ถ้าหากเป็นจริงคงโชคดีมาก :050:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 09:38:11 »
เท่าที่ทราบ
เมื่อประมาณปี 38 ผมได้มีโอกาศมาสักกับหลวงพีพัน
เพื่อนที่มาด้วยกันก็บอกว่า หลวงพ่อเปิ่นวางเข็มไปเเร้วครับ
ผิดหลาดประการใด  รบกวนศิษย์พี่ ท่านอื่นชี้แนะเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 10:47:55 »
หากสักในปี 45 ได้เป่าก็ยากแล้วครับ เรื่องสักผมว่าไม่มีทางครับคิดดูสิครับ หลวงพ่อ มรณะ 30 มิถุนายน 45 คนที่สักยันต์ที่วัดบางพระก็หวังที่จะให้หลวงพ่อสัก หรือ เป่าให้ ไม่แปลกที่จะพูดเกินจริงบ้าง ท่านเจ้าของกระทู้ทำถูกแล้วครับ หากไม่มีอะไรร้ายแรงนักก็ปล่อยไปเถิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2552, 10:49:50 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 11:01:20 »
ครับ น่าคิดมาก..........
เพราะเท่าที่ผมทราบ หลวงปู่ท่านได้วางเข็มที่สักให้ศิษย์มานานหลายปีแล้วครับ
แต่ก็มีบ้างที่ท่านเมตตาสักให้ไปเป็นรายๆไป แต่ส่วนมากจะได้กันในฐานะ "ลูกบุญธรรม" เสียมากกว่า
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 11:04:51 »
ขอบคุณท่านที่ตั้งกระทู้นะครับ ผมเองเริ่มสักปี 34 ก็ได้แต่ให้หลวงพ่อเปิ่นเป่าให้ครับ หลวงพ่อไม่ได้สักแล้วครับ ขอบคุณที่ช่วยกันดูแลชื่อเสียงของหลวงพ่อและของวัดบางพระครับ :054:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ก.ค. 2552, 11:38:11 »
ขอโทษนะผมเองไม่มีโอกาสสักกับหลวงพ่อเหมือนกัน แต่ที่ รู้แน่ชัดว่าปี37หลวงพ่อยังสักให้เพื่อน ผมคือสักหมูทองแดงให้ครับ :054:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 03:28:15 »
เท่าทีผมรู้  ผมเริ่มสักน้ำมันปี 2525  หลวงพ่อเปิ่น  เริ่มเลิกสัก ช่วงนั้นละครับ  ผมยังใด้ แค่น้ำมัน  หมึกท่านไม่สักให้แล้วครับ

อย่างดีก็ เอาเข็ม จุ่มน้ำมัน สักที่แขนบ้าง หน้าผากบ้าง ประมาณนั้นครับ  ส่วนมากจะเป็น หลวงพี่ติ่ง กับ หลวงพี่ต้อย สักให้แล้วครับ ช่วงนั้น

ถ้าบอกว่า  หลวงพ่อสักให้ ปี 45  ผมคนหนึ่งละครับ  ไม่เชื่อเด็ดขาด   ยิ่งหลังจากปี 2535 ไปแล้ว นี่ก็ยากแล้วครับ  ที่จะใด้ลงเข็มกับหลวงพ่อเปิ่น น้ำมันก็เถอะครับ

ท่านรีบๆ ไปบอกรุ่นน้อง คนนั้นเลยครับ  พยายามอย่ามาโม้ ให้เกินจริงครับ  ไม่เนียนหรอกครับ

เอาง่ายๆ ปี 2537 คุณ ชูวิทย์ กมล...   ท่านนับถือ หลวงพ่อเปิ่นมากๆ เลยครับ  ท่านทำบุญ นิมนต์หลวงพ่อเปิ่นมาที่ร้าน  มาแต่ละครั้ง ทำบุญไม่เคยต่ำกว่า เลข 6 หลัก

นิมนต์มาเกือบทุกปี  หลวงพ่อเปิ่น ยังแค่ เอาเข็มเบิกเนตร (สิงห์โต)ให้ คุณชูวิทย์   น้ำมันครับ ที่แขน ไม่มีสักหมึกให้แล้วครับ

ขนาดผมจะสักหมึก ช่วงนั้น ยังหมดสิทธิ์ ครับ เพราะ หลวงพ่อเปิ่นเลิกสักแล้ว ช่วงนั้นครับ

ใด้แต่ คอยเป่า ลงนะ หน้าทอง  คล้ายๆ ที่ หลวงพ่อสำอางค์ ทำอยู่ทุกวันนี้ ละครับ ทีกุฏิใหญ่

แล้วอย่าแปลกใจเลยครับว่า  ทำไมผมถึงมี พระหลวงพ่อเปิ่น มากมาย ทั้งที่ไม่ใด้ เช่าหามาเลย  หลวงพ่อเปิ่น เนี่ยละครับ เมตตา ให้มากับมือ ล้วนๆครับ เวลามา ฉันเพล

ทำบุญที่ร้าน ครับ มาที ก็ หอบมาเป็น ถุงๆ นั่นละครับ สารพัด วัตถุมงคล แจกพนักงานที 2-300 คนนั่นละครับ

ห่างๆใว้ ก็ดีครับ  รุ่นน้องแบบนี้  เรื่องแค่นี้ ยังโกหกกันใด้ แค่รอยสัก

จากใจเลยครับ  ชาญ :054:

ปล. ถ้าจำไม่ผิดปี  พศ 2533-2534 นี่แหละ ผมเอารถไปเจิม กับหลวงพ่อเปิ่น ท่านก็เลิกสัก ให้แล้วครับ  ที่จำใด้ เพราะผมไปกับเพื่อนหลายคน หลวงพ่อไม่สักให้ครับ

เลยต้องเดินไปหา หลวงพี่ต้อย นั่นละครับ สักให้ :054: (เป็น พศ ที่ลูกชายคนโต ผมเกิดพอดีครับ 2533) :054:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 04:57:59 »
สิ่งบางสิ่งเราก้ควรมองข้ามไปนะครับ  เพื่อเป็นความสบายใจของตัวเราเอง :114:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 07:53:35 »
มีท่านเดียวเท่านั้นคือ ดร.ไมตรี บุญสูง

ช่วงหลังมาหลวงพ่อเปิ่นท่านไม่ได้สักเอง แต่เป็นผู้เป่าครอบให้ทีหลัง .

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 09:06:56 »
เด็กสมัยนี้นะก็ทำไปได้ครับ(บางคน)โกหกครับ ขนาดเป็นเณรนะ บาปมากครับ มุย-สา

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:14:02 »
น้องใหม่ครับแวะมาทักทาย
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ก.ค. 2552, 10:04:58 »
ขอโทษนะผมเองไม่มีโอกาสสักกับหลวงพ่อเหมือนกัน แต่ที่ รู้แน่ชัดว่าปี37หลวงพ่อยังสักให้เพื่อน ผมคือสักหมูทองแดงให้ครับ :054:
ขอกราบประทานโทษด้วยครับที่ลงข้อความข้างบนผิดครับวันนี้เพื่อนมาผมได้ถามว่าหมูทองแดงใครสักให้แล้วปีไหนเพื่อนบอกว่าหลวงพี่ท่านอื่นสักให้หลวงพ่อไม่ได้สักแล้วเพื่อนบอกสักปี31หลวงพ่อก็เลิกแล้วครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ค. 2552, 10:05:39 โดย รัช สุทธิสาร »