ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะเป็น หรือมีความรู้ด้านอักขระ ที่ใช้สัก ขอรบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 3268 ครั้ง)

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
ตอนนี้มียันต์ครูครบหมดเเล้ว  คือผมอยากจะสัก  ชื่อพ่อเเม่ผมอะครับ คุณพ่อชื่อ ธนินทร คุณเเม่ชื่อปราณี ไม่ทราบว่า

ต้องสะกดเป็นเเบบไหน เเล้วจะขอความเมตตา  ให้หลวงพี่ท่านใด  สักได้บ้างครับ  ขอบคุณครับ ขอเป็นภาษาอักขระ  ที่ใช้สักนะครับ

อย่าล้อชื่อพ่อเเม่ผมนะคร้าบ 55+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2552, 03:34:40 โดย lllll_MEW_lllll »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ลองหัดทำดูนะครับ เพื่อจะช่วยได้บ้าง :015:

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
ไม่รู้ครับแต่เอาใจช่วยครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ไม่ทราบเช่นกันครับ
รอคนถัดไป

ปล. ผมเคยเห็นมีคนลงคำว่า พ่อ แม่ เป็นภาษาขอม ที่ไหล่นะครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
" ๒๑                                   ๑๒ "

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ไม่รู้เหมือนกันครับ เข้ามาเอาใจช่วยครับ :005:

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ทราบแต่ว่ามียันต์ พ่อ-แม่ครับ
สักที่ไหล่ ซ้าย-ขวา
ผมก็อยากได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ สาม เสมา

• ตติยะ
    • อีเมล

ด้านบนคือชื่อคุณพ่อ ด้านล่างคือคุณแม่ครับ

โชคดีครับ
ลูกศิษย์ ลูกสัก ลูกสัตว์ ๓ ลูกนี้มีความหมาย

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
กราบขอบคุณทุกๆท่านเลยครับ ได้ทั้งภาษาล้านนา อักษรขอม เเล้วยังมีพี่ใจดีเขียนเป็นคำมาให้เลย ขอบคุณในมิตรจิตร มิตรใจครับ ผม :114:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
" ๒๑                                   ๑๒ "
นี่คืออะไรครับหลวงพี่เก่ง อธิบายหน่อยครับ [โยมกะจะไปซื้อหวยอยู่แล้วนะเนี่ย]
นมัสการครับ...................................................ลุงต้อ............................. :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
นี่คืออะไรครับหลวงพี่เก่ง อธิบายหน่อยครับ [โยมกะจะไปซื้อหวยอยู่แล้วนะเนี่ย]
นมัสการครับ...................................................ลุงต้อ............................. :054:

ด้วยความเคารพครับลุงต้อ ที่หลวงพี่เก่งท่านพิมพ์มาเป็นตัวเลขนั้น
คือตัวเลขแทนพระคุณของพ่อและแม่ครับ ใช้เขียนแทนในรูปแบบของตัวเลขไทยครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ