ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องอายุที่จะสัก  (อ่าน 1394 ครั้ง)

ออฟไลน์ sodazaja01

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
รบกวนถามเรื่องอายุที่จะสัก
« เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 03:27:19 »
ผมอายุ 18 พระท่านจะเมตตาสักให้ผมหรือป่าวคับ

และกฎหรือข้อห้ามผมจำได้หมด

ถ้าไม่ได้อายุเท่าไรท่านจะเมตตาสักให้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ย. 2554, 03:28:12 โดย sodazaja01 »

knife420

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: รบกวนถามเรื่องอายุที่จะสัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 03:39:40 »
 :002: หลวงพ่อท่านเมตตาทุกคนที่ เข้าไปหาครับ.. ลองศึกษาดูนะครับ
ขอให้สุภาพ และศรัทธาครับ
ขอบคุณครับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: รบกวนถามเรื่องอายุที่จะสัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 04:23:41 »
ขอบคุณมากคับ

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 04:25:08 »
ถ้าจะไปวัน พฤหัสบดี เดีอนนี้ไปได้หรือป่าวคับ

knife420

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 04:39:02 »
ถ้าจะไปวัน พฤหัสบดี เดีอนนี้ไปได้หรือป่าวคับ
วันพฤหัส เป็นวันดีครับ (ผมก็สักแต่วันพฤหัสและวันเสาร์)
เดือนนี้ หรือครับ ถ้าน้ำไม่ท่วมก็สักได้ครับ (แต่ถ้าไปได้แล้วเจอน้ำท่วมก็ วานดูแลช่วยเหลือพระอาจารย์ทุกท่านและอำนวยความสะดวกในวัดด้วยครับ)
..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ย. 2554, 10:09:23 »
การสักยันต์ตามกำลังวันหน่ะก็ดีอยู่ แต่ต้องดูว่าเอาอะไรอีกด้วย ถ้ามหาอำนาจมหาอุต ก็ต้องวันอังคาร หรือเสาร์ได้เสาร์ห้ายิ่งดี แต่ยันต์เมตตาก็พฤหัสกับอาทิตย์ ขอบคุณ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 07:32:03 »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ต่อให้จำกฎและข้อห้ามได้ มันไม่ใช่เครื่องรับประกันว่าสิ่งที่สักจะมีความขลัง รู้รึเปล่าว่าข้อห้ามหลายๆสำนักใช้ข้อห้ามในยุคอยุธยาทำสงครามกับหงสาวดี หรือในยุคที่คนไทยอยู่บ้านใต้ถุนสูงๆ แล้วมีการเชื่อแบบไม่มีเหตุผลรองรับ เช่น ห้ามกินของเหลือเดน บอกสั้นๆ สุดท้ายผู้ปฏิบัติคิดต่อเองว่าของที่พ่อแม่ตนเองกินก่อนตนเองห้ามกินต่อ โดยอ้างว่าของเสื่อม ช่วงเวลาสำคัญของครอบครัวคือการกินข้าวพร้อมกันในครอบครัว ผู้ใหญ่ตักอาหารกลางโต๊ะ ผู้เป็นลูกคงไม่มาสนใจเรื่องข้อห้ามนะครับ เพราะผมมองว่าปัจจุบันผู้ที่กำหนดข้อห้ามไม่ได้อธิบายรายละเอียดและเหตุผลประกอบ

บอกข้อห้าม เช่น ห้ามกินของเหลือเดนแล้วจบ ไม่มีการอธิบายต่อว่าของเหลือเดนจากใคร ตรงนี้ต้องถูกนำมาเชื่อมโยงเข้าสู่กระบวนการคิดแบบวิทยาศาสตร์ เพราะนี่ไม่ใช่ยุคหงสาวดีรบอยุธยา ที่คนอยู่กันด้วยความเชื่อที่ผู้ใหญ่สอนมาแบบไม่คิดอะไรมาก เรื่องของเหลือเดนควรจำกัดแค่ของที่คนไม่รู้จัก หรืออาหารที่ถูกทิ้งไว้นานครึ่งชั่วโมง เหตุผลคืออาจมีผู้ประสงค์ร้ายใส่สิ่งแปลกปลอมในอาหาร เช่น ยาสั่ง ยาพิษ ถ้ามองในแง่ของสภาพแวดล้อมคือเรื่องโรคระบาด โรคติดต่อ แมลงวัน แมลงสาบ ฯลฯ

น้องsodazaja01 จำข้อห้ามอย่างเดียวไม่ได้ครับ ถ้าข้อห้ามบางอย่างมันล้อหลัง น้องต้องรู้จักพิจารณาเอง นี่คือปี2011 คนเป็นไข้หวัดต้องพาไปโรงพยาบาล ไม่ใช่พาไปให้ใครไม่รู้มาราดน้ำมนต์แล้วจับคนป่วยนั่งพนมมือ มันไม่ใช่ครับ พี่มองว่าความเชื่อและข้อห้ามมันต้องมีเหตุผล

บางครั้งข้อห้ามก็มีคำพูดตามมาว่าปฏิบัติกันแต่โบราณ ถามว่าปฏิบัติมาแต่โบราณมีการแก้ไขปรับปรุงหรือไม่? ถ้าเป็นข้อห้ามในยุคขอมครองเมืองคงเป็นเรื่องตลกที่นำมาใช้ในปัจจุบัน ถ้าเชื่อข้อห้ามแบบนั้นคงไม่ต้องทำอะไรกันพอดี แค่ออกจากบ้านก็ผิด ไปห้างสรรพสินค้าก็ผิด บันไดเลื่อนมีสาวนุ่งกระโปรงสั้นและเป็นช่วงมีระดู ผู้ชายไม่กล้าเดินผ่าน คงไม่ทำถึงขนาดไปห้างแล้วต้องกางร่มเพราะเชื่อข้อห้ามนั้น ห้ามลอดบันไดอะไรพวกนี้

พี่คิดว่าน้องไม่ควรจำข้อห้ามอย่างเดียว ต้องศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับรายละเอียดข้อห้ามนั้นๆ พิจารณาว่าข้อห้ามบางข้อมันเหมาะสมกับสภาพสังคมปัจจุบันรึเปล่า เพราะบางข้อมันต้องมีข้อยกเว้นบ้าง เช่น ห้ามลอดราวตากผ้า แทบทุกคนให้เหตุผลว่าลอดแล้วของเสื่อม แต่ไม่มีใครรู้จริงๆว่าที่ห้ามลอดราวตากผ้าเพราะเป็นการไม่เคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เพราะผู้สักยันต์สนใจและให้ความสำคัญกับเรื่องของเสื่อมไม่เสื่อม มากกว่าเหตุผลที่แท้จริงคือเรื่องให้ความเคารพสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่ในกายตนเอง

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 11:29:53 »
ขอขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 พ.ย. 2554, 09:27:26 »
กมฺมุนา วตฺตตีโลโก - สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

"ใครเชื่อเหตุผล คนนั้นเชื่อกฎแห่งกรรม"

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 พ.ย. 2554, 07:06:26 »
ศีล5แน่นอนที่สุด คนดีพระคุ้มครองครับ ครับผม